ชิงรอยชิงล้าน ผมว่า โกง เงินล้านได้

จับผิด ชิงร้อยชิงล้าน โกงได้

พอดีผมนั่งดูรายการชิงร้อยชิงล้าน ยุคแรกๆ ที่เอามาให้ดูใหม่

ช่วงที่เรียกว่าแจ๊คพอต นั้นผมว่ามันโกงได้น่ะครับ กติกาการได้เงินล้านก็คือ สองคนตอบให้ตรงกัน 4 ข้อ ก็จะได้เงินล้าน

พอดีผมดูและจดบันทึก คู่ที่สองน่ะครับ แต่ผมไม่รู้จักชื่อน่ะครับ

ข้อที่หนึ่ง ถามประมาณว่า ขนมหวานที่คุณชอบกินคืออะไร

1.ทองหยอด
2.เต้าทึง
3.ขนมเค้ก
4.ไอศกรีม

เลือกตอบ ไอศกรีม ทั้งสองคน
สังเกตคือ ให้เลือกเรียงลำดับอักษร แล้วเลือก ตัวท้ายสุด

ข้อที่สอง ถามประมาณว่า บนท้องถนนกลัวรถอะไรมากที่สุด

1.รถแก๊ส
2.มอเตอร์ไซด์
3.รถแท็กซี่
4.รถบรรทุก

เลือกตอบ รถแก๊ส ทั้งสองคน
สังเกตคือ ให้เลือกเรียงลำดับอักษร แล้วเลือก ตัวแรกสุด (ตัดคำว่ารถออก)

ข้อที่สาม ถามประมาณว่า อยากเล่นบทอะไรมากที่สุด

1.ชีวิต
2.ตลก
3.บู๊
4.ผี

เลือกตอบ ชีวิต ทั้งสองคน
สังเกตคือ ให้เลือกเรียงลำดับอักษร แล้วเลือก ตัวแรกสุด

ข้อที่สี่ ถามประมาณว่า ไข่ไก่ชอบเอามาทำอะไรกินมากที่สุด

1.ตุ๋น
2.เจียว
3.ต้ม
4.ดาว

เลือกตอบ เจียว ทั้งสองคน
สังเกตคือ ให้เลือกเรียงลำดับอักษร แล้วเลือก ตัวแรกสุด

ถึงแม้ว่า ระหว่างคนเลือก กับคนทาย จะสลับ ข้อเลือกตอบ แต่ อักษรตัวหน้าไม่เปลี่ยนแปลง

คุณอาจจะตกลง เลือกเรียกตัวอักษรตัวหน้า เป็น ตัวแรก ตัวแรก ตัวสุดท้าย ตัวสุดท้าย หรือจะสลับ แล้วแต่ตกลง ซึ่ง การตอบก็ไม่มีเหตมีผลในการเลือกตอบเท่าไหร่

นี่คือข้อสังเกตของผมน่ะครับ ผมดู สองคู่ที่ตอบแล้วได้ล้าน แต่คู่แรกผมเห็นอาการ ไม่มีเหตมีผลอ่ะครับผมเลยสงสัย ผมมาสังเกตคู่ที่สองแล้วลองจดตัวเลือกดู มัน น่าจะโกงได้น่ะเนี่ย ยังไง ลอง เสนอแนะมาน่ะครับ

+++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++

ถ้าจะไม่ให้เกิดการโกง วิธีแก้ก็คือ

เปลี่ยน ตัวเลือก ที่ไม่ได้เลือก เพื่อให้อักษร ตัวแรกเปลี่ยนไป

*** อันนี้คือ ผมสังเกตเล่นๆน่ะครับ ผิดถูกยังไง ก็ ลอง คุยกันน่ะครับ