***** ***** ดิฉันมีอาการชาที่ปลายนิ้วหัวแม่เท้าข้างขวานิ้วเดียว ข้างเดียว ลองเอานิ้วหยิกแล้วแทบ ไม่ค่อยมีความรู้สึก เหมือนชา ๆ คล้ายประสมตระคริว ตลอด เป็นมาประมาณ 1 เดือนแล้ว มันเป็นจากอะไรหรือคะไขมันอุดตันหรือเปล่า

ดิฉันมีอาการชาที่ปลายนิ้วหัวแม่เท้าข้างขวานิ้วเดียว ข้างเดียว ลองเอานิ้วหยิกแล้วแทบ ไม่ค่อยมีความรู้สึก เหมือนชา ๆ คล้ายประสมตระคริว ตลอด เป็นมาประมาณ 1 เดือนแล้ว  มันเป็นจากอะไรหรือคะไขมันอุดตันหรือเปล่า   
ความเห็นที่ 1
ชายคนนี้

ออกกำลังกาย ทุกวันนะครับ เด่วก็หายเอง อย่ากลัว อย่าเครียด ทำใจให้สบาย กรวดน้ำทุกวันนะครับ สู้ๆ ผมเป็นเยอะกว่าคุณอีก ยังหายเลย

ความเห็นที่ 2
เล็ก

เป็นเหมือนกันค่ะ แต่เท่าที่สังเกตตัวเอง คาดว่าเกิดจากใส่รองเท้าส้นสูง มีการกดทับบริเวณกระดูกที่โปนออกมาตรงหน้าเท้าน่ะค่ะ เป็นข้างเดียวกันเลย ตอนนี้เป็นมาหลายเดือนแล้ว และยังไม่เคยไปปรึกษาแพทย์เลยค่ะ แต่ก่อนเคยเป็นข้างซ้าย แต่หายไปเอง และตอนนี้มาเป็นข้างขวาแต่ยังไม่หายค่ะ เพราะยังใส่รองเท้าทรมานเท้าอยู่ค่ะ