โรคหัวใจ คร่าชีวิตคนไทยถึง ชม.ละ 7 คนและมียอด ผู้เสียชีวิตเพิ่มขึ้นทุกปี

โรคหัวใจ คร่าชีวิตคนไทยถึง ชม.ละ 7 คนและมียอด 

ผู้เสียชีวิตเพิ่มขึ้นทุกปี

น่าตกใจมั้ยครับถ้าจะบอกว่า โรคหัวใจ คร่าชีวิตคนไทยถึง ชม.ละ 7 คนและมียอดผู้เสียชีวิตเพิ่มขึ้นทุกปี

.

ไม่มีใครทราบว่าอาการจะเกิดขึ้นเมื่อไหร่ ฉะนั้นการรักษาเบื้องต้นจึงจำเป็นมากครับ เครื่อง AED หรือเครื่องกระตุกหัวใจไฟฟ้าชนิดอัตโนมัติ สามารถประเมินสถานการณ์ของคนเจ็บได้ทันที และช่วยผู้ป่วยโรคหัวใจวายเฉียบพลันให้รอดได้ถึง 50 % เมื่อเทียบกับการทำ CPR โดยไม่ใช้เครื่องกระตุ้นหัวใจที่ผู้ป่วยมีโอกาสรอดเพียง 5 % เท่านั้น

.

แต่ถึงแม้จะมีเครื่องมือที่ทันสมัยแค่ไหน สิ่งสำคัญคือการดูแลสุขภาพร่างกายให้แข็งแรง หมั่นดูแลหัวใจของคุณและคนใกล้ตัวนะครับ

#อบอุ่น #เชี่ยวชาญ #โรงพยาบาลรามคำแหง