หลาย ๆ คนคงสงสัยว่าทำไมวัยรุ่นโดยเฉพาะผู้ชายถึงมีอารมณ์รุนแรง

หลาย ๆ คนคงสงสัยว่าทำไมวัยรุ่นโดยเฉพาะผู้ชาย 

ถึงมีอารมณ์รุนแรง

คำตอบก็คือ เพราะ “ฮอร์โมน” ล้วน ๆ ครับ วัยรุ่นชายจะมีฮอร์โมนชนิดหนึ่งที่ชื่อ เทสโทสเทอโรน (Testosterone) เมื่อเจ้าตัวนี้ถูกหลั่งจะไปกระตุ้นให้แสดงความเป็นชายออกมา อย่าง อารมณ์โกรธ ชอบเอาชนะ ชอบความท้าทาย

.

และเมื่อเริ่มโกรธ คอร์ติซอล (Cortisol) หรือฮอร์โมนแห่งความเครียด จะถูกหลั่งออกมา ทำให้สมองส่วนที่ใช้เหตุผลถูกยับยั้ง วัยรุ่นหัวร้อนที่กำลังโกรธจัดควบคุมสติไม่ได้จนเลยเถิดใช้ความรุนแรงนั่นเองครับ
.
ถึงแม้ฮอร์โมนนี้จะเริ่มลดลงเมื่อใกล้วัยทอง แต่ก็ไม่ได้หมายความว่าเป็นผู้ใหญ่แล้วจะมีอารมณ์รุนแรงไม่ได้นะครับ พยายามยับยั้งชั่งใจควบคุมสติเข้าไว้สถานการณ์ไหนก็รอดครับ

#อบอุ่น #เชี่ยวชาญ #โรงพยาบาลรามคำแหง