ใคร ๆ ก็ชอบบอกว่า “กินเค็มเกินไประวังไตพัง”

ใคร ๆ ก็ชอบบอกว่า “กินเค็มเกินไประวังไตพัง” แต่รู้มั้ยครับยังมีพฤติกรรมอื่นอีก ที่ถึงแม้ไม่ได้กินเค็มแต่ทำให้เราสะเทือนไตได้เหมือนกัน นั่นก็คือ ความเครียด กินน้ำน้อย ไม่ออกกำลังกาย พักผ่อนไม่พอ หรือทานอาหารรสจัดด้วยนั่นเองครับ 

.

สาเหตุเหล่านี้จะค่อย ๆ สะสม จนเมื่อระยะเวลาหนึ่งเริ่มแสดงอาการ นั่นก็สายไปซะแล้ว เพราะไตบางส่วนของเราถูกทำลายเกินกว่าจะฟื้นฟูให้กลับมาเหมือนเดิมได้ ทำให้ผู้ป่วยต้องทรมานจากข้อจำกัดในการใช้ชีวิต ภาวะแทรกซ้อนต่าง ๆ ที่อาจเกิดขึ้นได้ และค่าใช้จ่ายที่ค่อนข้างสูงการฟอกไตอยู่ตลอดเวลา

.

หันมาดูแลรักษาไตของตัวเองและคนที่คุณรักให้แข็งแรงกันนะครับ หมอรามเป็นห่วง :)

#อบอุ่น #เชี่ยวชาญ #โรงพยาบาลรามคำแหง