ช่วยแนะนำด้วย ช่วงเจควรซื้ออะไรไว้ก่อนดี ?

ปีนี้ตั้งใจว่าจะเริ่มกินเจเป็นปีแรก เลยอยากได้คำแนะนำว่า ควรเริ่มยังไงดี ควรซื้อวัตถุดิบ หรืออาหารแห้งอะไรเตรียมไว้ก่อนมั้ย กลัวว่ามันจะแพงอ่ะ

ความเห็นที่ 1
icecyicecy

บ้านเราทุกๆ ปีที่ผ่านมา ก็จะซื้อพวกเครื่องปรุง อาหารแห้ง เช่นพวกโปรตีนเกษตร เครื่องกระป๋อง เตรียมไว้ก่อน กลัวราคามันขึ้น

ส่วนผักก็ไปซื้อช่วงเจเอา อยากได้ผักสดๆ (แต่ช่วงนั้นก็แอบแพงนะ)

ความเห็นที่ 2
zulander_1142

ช่วงกินเจ ครอบครัวเราจะทำจับฉ่าย ต้มมะระผักกาดองบ่อย จริงๆ เมนูนี้ไม่กินเจก็ทำกันบ่อย เลยจะซื้อพวกผักกาดดองกระป๋องไว้หลายๆแพ็คเลย ซื้อบ่อยก็ตรานกพิราบ 

ความเห็นที่ 3
peachy8797

สิ่งจำเป็นค่ะ ที่จะใช้ทำเมนูเจทั้งหลาย พวกเครื่องปรุง ซีอิ๊วขาวเห็ดหอม ซอสปรุงรสเห็ดหอม ซอสถั่วหลวง พวกนี้จะซื้อเตรียมไว้เลย

ความเห็นที่ 4
Wawaowee

ถ้าจะทำทานเองก็ควรซื้อไว้ล่วงหน้าบ้าง อย่างที่หลายๆคนแนะนำไป ซื้อตามเค้าได้เลย 

แต่ถ้าคิดว่าไม่ทำทานเอง ก็ไม่ต้องเตรียมอะไร 

เตรียมร่างกาย กับจิตใจพอค่ะ เมนูเจมีขายเพียบ

ความเห็นที่ 5
Vintagee

ปกติที่ไม่ได้เตรียมอะไรเลย เพราะส่วนใหญ่เครื่องปรุงจะมีอยู่แล้ว แต่ถ้าอยากเตรียม ก็แนะนำให้ซื้อเพวกโปรตีนเกษตร หรือไม่ก็เครื่องกระป๋องเจ ที่เราอยากกินไว้ก่อนเลย 

ความเห็นที่ 6
moosquare

อาหารกระป๋อง เครื่องปรุงจำพวกโปรตีนเกษตร ซื้อไว้เลยก็ดี บางทีพอไปถึงเทศกาล มีขึ้นราคา ไม่ไหวๆ

ความเห็นที่ 7
nuttsushi

อันดับแรก เตรียมตัว เตรียมร่างกาย เตรียมจิตใจก่อนเลยค่ะ แล้วถ้าจะซื้ออะไรก่อน แนะนำให้เป็นของแห้งๆ ค่ะ เพราะเก็บได้หลายวัน หมดเจแล้ว ก็ยังเก็บไว้กินได้

ความเห็นที่ 8
beachball

ขอบคุณทุกคนเลยจร้าา พอดีเป็นมือใหม่หัดกินเจ ไม่มีประสบการณ์เลย เลยต้องถามเยอะหน่อย ^_^