ผลตรวจเลือดรายงานว่า...POSITIVE [เรียนเชิญหมอแมวด้วยครับ]

สวัสดีครับปีใหม่ อะ๊ไม่ใช่...ผ่านไปนานแล้ว เมื่อต้นเดือนกุมภาพันธ์ผมไปตรวจสุขภาพประจำปีมาเป็นครั้งแรกครับพอดีเป็นบริษัทที่เป็น LAB มาตรวจถึงที่บริษัทครับ เมื่อวานนี้ผมได้สมุดรายงานสุขภาพ แล้วตรงส่วนของการตรวจไวรัสตับอักเสบ บี มันรายงานผลแบบนี้นะครับ

HBsAG เป็น Negative ...แต่...

HBsAB เป็น Positive ????

เจ้าหน้าที่บอกว่าผมเคยติดเชื้อแต่ตอนนี้ไม่เป็นไรแล้ว??? หมายความว่าอย่างไรกันแน่ครับ ผมจะกลายเป็นพาหะนำโรคไปติดคนอื่นได้อีกหรือไม่ครับ และก็เขาบอกโรคนี้รักษาไม่หาย ถ้าผมร่างกายอ่อนแอ เชื้อไวรัสนี้จะกลับมาด้วยหรือปล่าวครับ

ขอถามอีกข้อครับ มีคอมเมนต์ตรง CBC บอกว่า

Hypochromia 1+Microcyte FewPoikilocytosis Few

ผมไม่กระดิกหูเลยครับ เจ้าหน้าที่บอกว่าให้ตรวจธาลัสซีเมียเพิ่ม หา??? ผมปกติดีนะที่จมูกไม่แบนนะแค่โหนกแก้มสูงนิดเดียวเอง ไม่เคยต้องไปถ่ายเลือดอะไรนั่นเลยนะ ผมจะมีลูกได้ไหมเนี่ย

แย๊กกก...เครียดโว้ยยย แต่ไม่เป็นเอดส์ก็ดีแล้ว หึหึ

ถ้าหมอแมวผ่านมาแถวนี้รบกวนไขข้อข้องใจหน่อยครับ