ชอบดื่มนําผลไม้ปั่น เป็นประจํา คิดว่าใบมีดเครื่องปั่นก็สึกไปเลื่อยๆ นานๆวัน จะเป็นอะไรไหมครับ

ผมถามร้านนําปั่น ว่านานขนาดไหนต่อหนึ่งใบมีดในการใช้งาน แล้วเขาตอบผมว่าประมาณ 3 เดือน

คําถามว่า  "ถ้าดื่มไปเรื่อยๆจะเป็นอันตรายไหมครับ !"

xmanonline
ความเห็นที่ 1
xmanonline

ได้แร่เหล็กเพิ่มครับ จริงๆนะ

3เดือนเปลี่ยนใบมีดทีนึง(เอาไปลับ)เพราะมันไม่คม เวลาปั่นไม่ละเอียดมั๊งครับ
คงไม่ใช่ละลายไปกับน้ำผลไม้หมดหรอก

ถ้าคิดเล่นๆก็ของทุกอย่างที่เรากิน มันก็ละลายออกมาหมดอ่ะครับ
ทั้งช้อน , จาน , ชาม , หม้อ , กะทะ , ตะหริว
ทุกอย่างพอหมดสภาพก็หลุดออกมาเข้าปากเรา แล้วก็ไปสะสมในร่างกาย

วิธีแก้ก็คือ
นานๆกินทีครับ ร่างกายพอกำจัดออกทัน
ถ้ากินบ่อยๆ ร่างกายกำจัดออกไม่ทัน มันก็สะสมในร่างกายไปเรื่อยๆ