การช่วยเหลือตัวเองบ่อย

การช่วยเหลือตัวเองมันผิดมากไหมคะ พอดีเพื่อนของดิฉันมาขอคำปรึกษา ดิฉัน มีเพื่อนอยู่คนนึงชอบมานั่งบ่นให้ฟังว่าเวลาดูหนังหรืออ่านหนังสือที่บท อย่างว่าเขาจะมีอารมณ์ขึ้นมาทันที และเขาก็จะรีบเข้าไปช่วยตัวเองในห้องทันที โดยการขึ้นไปคร่อมอยู่บนหมอนข้างหรือหมอนหนุนหัวธรรมดา โดยเฉพาะตรงหัวหมุนแล้วส่ายไปส่ายมาจึงรู้สึกเกร็งขึ้นมา จึงเสร็จ ดิฉันอยากถามว่าเพื่อนของดิฉันคนนี้เป็นโรคจิตรึเปล่าคะและดิฉันจะช่วยเหลือ เขาได้อย่างไรบ้างคะ * 8 เดือน ผ่านไป
ความเห็นที่ 1
เอก

ก็ไม่แปลกนะครับ เป็นธรรมดาของมนุษย์ครับ ผู้ชายสิเป็นมากกว่านี้หลายเท่านัก

ความเห็นที่ 2
-CooLy-

เป็นเรื่องปกติค่ะ
ทุกคนมีอารมณ์เพศกันทั้งนั้น ขึ้นอยู่กับว่าใครจะแสดงออกมากกว่ากัน และใครสามารถระงับข่มอารมณ์ได้มากกว่ากันค่ะ
เห็นด้วยกับ คห.1 นะคะ ผู้ ช. อาจจะเป็นมากกว่านี้ด้วยซ้ำค่ะ ไม่ต้องเป็นห่วงค่ะ แค่แนะนำเพื่อนของคุณให้เค้าหัดระงับอารมณ์ลงบ้าง ไม่ก็หากิจกรรมอย่างอื่นทำแทนค่ะ เล่นเน็ต ฟังเพลง อ่านหนังสือก็ได้ค่ะ จะได้ไม่มัวแต่คิดถึงเรื่องอย่างว่านะคะ อิอิ เป็นกำลังใจให้ค่ะ

ความเห็นที่ 3
แอ๋ม

เราว่าเรื่องปกตินะค่ะ เพราะเราเองก็เป็นเหมือนกันนั่นแหละ
เราเห็นด้วยกับความคิดที่ 1 และ 2 ค่ะ

ความเห็นที่ 4
way

ผมก็เป็นนะเวลาคิดถึงแฟนที่ ทำเก่งๆแล้วจะมีอารม
นึกถึงแต่เวลาที่มีอาไรกับเค้า

ความเห็นที่ 5
moo

เรื่องธรรมชาิติ ถ้าไม่หมกมุ่นเกินไปก็ไม่ผิดปกติ...แต่ว่าเพื่อนน้องนี่เล่าละเอียดดีจริงเลย

ความเห็นที่ 6
เหอๆๆ

ถ้าจะบอกว่าเป็นคุณ ไม่มีใครว่าหรอก ทำไมตัองอ้างว่าเพื่อน เหอๆๆๆ

ความเห็นที่ 7
me too

เป็นเรื่องปกติ ถ้าไม่มีสิมันน่าแปลก
ยิ่งนึกถึงคนที่เราเคยร่วมด้วย ยิ่งมีความสุข
แต่ไม่ถึงขนาดหมกมุ่น จนลืมภาระกิจของตัวเอง

ความเห็นที่ 8
นอนงง ในดงตืน

มีเมล์ ไหมครับ โรคนี้ ผมแก้ได้ชงัด นักแล...