โตโยต้า ลิสซิ่ง โหดไปหรือเปล่า :(

สืปเนื่องจากเหตุที่ผมเองโดน โตโยต้าลิสซิ่งเรียกเก็บเงินค่าทวงถามเป็นเงินถึง 1,300 บาท กรณี ค้างชำระค่างวด 2 งวด เพราะชำระช้าไป 4 วัน โดยไม่มีการโทรแจ้งล่วงหน้า ทั้งที่ก่อนหน้านี้ โตโยต้า ลิสซิ่ง เคยโทรเตือนลูกค้าก่อน และเท่าที่ส่งงวดรถมา 2 ปี กว่าเคยค้างถึง 3 งวด ก็เสียแค่ค่าปรับไม่เกิน 800 บาท แต่ครั้งนี้โตโยต้าไม่เตือนโทรมาบอกทันทีเลยว่าเสียค่าทวงถาม 1,300 บาททันที  

ถ้าค้างชำระ 3 งวดจะเสียเงินค่าถวงถาม 6,000 บาท บ้าหรือเปล่า ครับ ผมสงรถแค่ เดือนละ 8,000 บาท ถ้าเกิดผม ค้าง ต้องเสียแบบนี้  หรือเปล่าครับ

ค้าง 2 งวด เสียค่าทวงถาม 1,300 บาท + ค้าง งวดที่ 3 เสียอีก 6,000 บาท รวมกัน 7,300 บาท

มีค่าปรับด้วยหรือเปล่า ก็ไ ม่ทราบ ยิ่งสภาวะแบบนี้ รับรองอ่วมแน่ๆ 

เมื่อสอบถามได้ความว่าใช้ระบบคอมตัดยอด และมีนโยบายปรับหนี้ลูกค้าที่ค้างชำระให้ หมดโดยใช้มาตราการโหดในช่วง สภาวะเศรษกิจ อย่านี้เรียกว่ารีบโกยเงิน จากลูกค้ากรือเปล่าไม่รู้ จึงฝากเตือน ลูกค้าของ บริษัท โตโยต้า ลิสซิ่ง ระวังไว้นะครับ ตอนนี้ เขากำลังโกยเงินเข้า บริษัท  ถ้าใครยังค้างหรือ คิดจะค้าง รีบๆ เลยนะครับ รับรองโดนแน่ๆ 

ผมเองเป็นคนที่ ชอบโตโยต้า และ โตโยต้า ลิสซิ่ง เพราะรับรองลูกค้าได้ดี และไม่เอาเปรียบ ยืดหยุ่นให้กับลูกค้า ดี โทรมาถามมาตามทุกครั้ง แต่ ครั้งนี้โหดน่าดู สงสัยคงต้องเปลียนใจไป รัก อย่างอื่นบ้างแล้ว ช่วงนี้ก็เลยต้องเตือนคนใช้โตโยต้า บ้าง รับรอง ร้อยละ 90 ต้องผ่อนรถทั้งนั้น ละ  (โมโห สุดๆ ต้องทำงาน 4 วันเพื่ิอมาสนอง พวกเอาเปรียบ อย่าให้รวยบ้างแล้วกัน )

ความเห็นที่ 1
ผ่านมา

คุณก็ส่งงวดให้มันตรงเวลาสิ เรายังไม่มีปัญหาเลย ซื้อรถเงินผ่อนก็ยังงี้แหละ

ความเห็นที่ 2
แอน

คุณจะเปลี่ยนใจไปชอบค่ายไหน มันก็หนีไม่พ้นอยู่ดีนะล่ะ
นี่ละน้าคนเวอร์ จมไม่ลง ไม่มีเงินสดซื้อรถ ก็ดันทุรังขอผ่อน เสียดอกเบี้ยแพงให้เขา ก็ยังยอมเสียอีก แบบนี้เรียกว่าโง่คงไม่พอแล้วมั้งค่ะ นี่ละความอยากมีอยากได้ของคนกรุงเทพ ทำงานกินเงินเดือนเหมือนขี้ข้าก็ไม่ปาน แต่ยังขอเอี่ยวได้ขับรถไว้ก่อน พวกที่โดนยึดรถมีทุกวันละค่ะ เห็นมานักแล้ว ร้องแทบเป็นแทบตาย เห็นแล้วไม่สงสารหรอก แต่มันอนาถใจมากกว่าค่ะ

ความเห็นที่ 3
GTR

ผมว่าคุณความเห้นที่2นี่คงไม่แม้กระทั่งเงินดาวน์รถเลยอิจฉา
ว่าเค้าแบบนี้ เข้าใจละกัน คนที่น่าอนารถใจนี่น่าจะเป็นคนอย่างคุณมากกว่านะคับ

ความเห็นที่ 4
เจ้าของ

เป็นคน ต่างจังหวัดครับ จำเป็นต้องซื้อ อะ
ไม่งั้นเอาของไปส่งลูกค้าได้ไง
ถ้าคุณ ที่ 2 เป็นคนมีเงินมีทอง ออกรถแต่ ละครั้ง เงินสดก็ถือ ว่าดูถูก คนทำมาหากิน นะ

ความเห็นที่ 5
ก๊าบ

เจ้าไหนๆก็เหมือนกันครับ ดีที่สุดคือจ่ายให้ตรงเวลาครับ แต่เห็นใจเจ้าของกระทู้ครับ กำลังผ่อนอยู่เหมือนกัน เงินชนกันแทบทุกเดือน เฮ้อ...เหนื่อย แต่ยังไงก็สู้ๆครับ

คห.2 คนเรายากดีมีจนไม่เหมือนกันครับ ใครๆก็อยากซื้อของเงินสดทั้งนั้น คนที่ดูถูกคนอื่นระวังจะไม่เจริญนะครับ

ความเห็นที่ 6
คนอ่าน

สงสัย คห 2 เป็นพวก เก็บกด ชอบว่า คนอื่น มีญาติทำงาน ที่โตโย เหรอ เดือนร้อนแทน ชอบว่า คนอื่นโง่ อย่าลืมดูตัวเองมั้ง นะ

ความเห็นที่ 7
กิกะก้น

ผมผ่อนกะเกียรตืนาคิน ชำระล่าช้าได้ 7 วันโดยไม่เสียเพิ่มครับ

แต่ไม่รู้ว่าพี่แกจะมาเก็บทีหลังตอนโอนหรือเปล่า? ใครรู้บอกที

ความเห็นที่ 8
....

ถึง คห.2 ผมว่า มึงโง่นะ ที่ออกความเห็นแบบ โง่ๆ ไม่คิด ถ้าผมเห็นตัว ผมฆ่ามึงแน่ๆ

ความเห็นที่ 9
ไอ้เหี้ . ยคห 2

พวกสูจะไปด่าหรือให้ความสนใจไอ้เหี่ยคห 2 ทำไมวะ
มันก็แค่กากเดนอินเตอเนต สันดานระยำหมาเท่านั้น
เรียกร้องความสนใจไปวันๆตามประสาคน
มีปมด้อยไม่มีพ่อแม่เอาใจใส่
ชีวิตจริงมันเหี้.ย อยู่แล้วอย่าไปซ้ำเติมมันเลยวะ

ความเห็นที่ 10
เซ็งพวกคนทำตัวตำ่

เห็นบ่อยล่ะ ที่ชื่่อแอนเข้ามาตอบกระทู้ในMthai
ชอบตอบทำนองเนี๊ยะตลอด ประมาณด่า ใช้คำหยาบคาย ดูถูกคนอื่น เห็นแล้วเซ็ง พอๆกับคนใช้ชื่อนำ้เงาะเลย ตอบกระทู้หยาบตำ่พอกัน

นึกสงสารพ่อแม่เค้านะที่มีลูกแบบนี้ ทำตัวเป็นเดนสังคมที่ใครๆเห็นก็นึกสมเพช