ถามคนที่มีพ่อแม่เป็นเบาหวาน กลัวกันไหมคะ? เราควรเตรียมตัวอะไรหรือเปล่า?

ของเราแม่เป็นค่ะ เราเลยก็คงเป็นแน่ๆเพราะมันเป็นพันธุกรรม เตรียมใจมาตลอดบ้างแต่ก็ยังกลัวๆอยู่บ้าง เคยคุยกับคนที่มารับยาข้างๆแม่ที่โรงพยาบาล ลูกสาวเขาก็อยู่ในช่วงคุมน้ำตาลแล้ว อายุแค่ 17 เอง เราเลยรู้สึกว่าต้องระวังตัวเองตลอด เลยอยากถามเพื่อนๆที่อยู่ในสถานการณ์แบบเรา เตรียมตัวยังไงกันบ้างคะ? ที่เราทำๆอยู่ก็มีออกกำลังกาย ควบคุมน้ำหนักตัวไม่ให้อ้วน คุมอาหารบ้าง

ความเห็นที่ 1
จินจง

การถ่ายทอดทางพันธุกรรมนั้นต้องจับคู่ X-Y ครับถ้าแม่เป็นจะถ่ายทอดให้ลูกชาย ถ้าพ่อเป็นจะถ่ายทอดให้ลูกสาวครับ ผู้ที่ได้รับการถ่ายทอดทางพันธุกรรมอาจจะแสดงออกหรือไม่แสดงออกก็ได้ครับ

ความเห็นที่ 2
supermommy

จะว่าไม่กลัวเลยก็คงไม่ใช่ มันก็มีบ้างค่ะ

แต่เดี๋ยวนี้การแพทย์มันพัฒนาขึ้นเรื่อยๆ เราทำในส่วนที่เราทำได้ดีกว่า ที่เหลือปล่อยให้เป็นเรื่องของการของโรงพยาบาลไป

อย่างพ่อเราก็เป็นโรคเบาหวาน รักษาที่โรงพยาบาลกรุงเทพ ตอนแรกที่บ้านเครียดกันมาก สงสารพ่อที่ต้องฉีดอินซูลินวันละหลายๆเข็ม เราก็กลัวไปด้วยถ้าเราตรวจเจอก็ต้องฉีดยามากแบบนี้หรอ แต่พอเดี๋ยวนี้เปลี่ยนมาใช้เครื่อง อินซูลินปั๊ม แทน สะดวกขึ้นกว่าเดิม ไม่ต้องฉีดยาบ่อยๆให้ทรมาณแล้ว เรากับแม่ก็รู้สึกดีไปด้วย

ความเห็นที่ 3
ppreborn

ตอนตรวจไม่เจอก็กลัว พอเจอแล้วก็จะทำอะไรได้ละ
ออกกำลังกาย ควบคุมอาหาร เริ่มรักษาที่โรงบาลกรุงเทพก็ไปหาหมอตามนัดทุกครั้ง กินยาตรงเวลาเอา
ผมเป็นคนชอบออกกำลังกาย เมื่อก่อนก็มีปัญหาบ้างไม่ได้ออกกำลังกายกลางแจ้ง ยิ่งอ่อนแอไปใหญ่ แต่เดี๋ยวนี้ติดเครื่อง Insulin pump นี่ละค่อยได้กลับมายึดแขนยึดขาเต็มที่หน่อย