เตือนภัย พัสดุไปรษณีย์ลวง แต่หลอกหนุ่ม IT คนนี้ไม่ได้ มาดูว่าเขาแก้ปัญหายังไง?

ข่าว แก๊งค์ Call Center มีให้เห็นเรื่อยๆ มีหลายรูปแบบ หลอกลวงสารพัดวิธี บางคนไม่เจอกับตัวเองก็ไม่รู้หรอกว่า มันตกใจเหมือนกันนะ มาดูว่า ถ้าเราเจอกรณีนี้ จะแก้ไขปัญหาอย่างไร อย่างหนุ่ม IT คนนี้ ซึ่งจัดการปัญหานี้ได้อย่างเนียบเนียน แก๊งค์นี้ คงเข็ดไปหลายวันเลย...

---------------------------------------------------

คุณไม่ได้รับพัสดุ.. กริ้งๆ

วันนี้พักร้อน1วัน..เพื่อไปงานลูก หลังจากเสร็จกิจกรรมกีฬาสี

บด.1 ช่วงเช้าก็เข้ามาพักผ่อนต่อที่บ้าน ขับรถผ่านป้อม รปภ. เค้าก็แจ้งว่ามีพัสดุ2ห่อ ไม่ได้นำส่งเพราะไม่มีคนอยู่บ้าน ไอ้เราก็นึกได้ว่ามีสั่งของ Online ไปหลายรายการยังได้ไม่ครบ ก็เลยขอบคุณ รปภ.ที่รับของแทน ขับรถเข้าบ้าน..

.

ซักพักมีโทรศัพท์โทรเข้ามา.. มองดูก็เป็นเบอร์โทร 02 ก็นึกว่าเป็น Supplier ซักรายโทรมาเรื่องงาน เพราะอาทิตย์นี้จะมี Supplier เข้ามาหา ก็เลยรับ..

.

เป็นระบบโทรศัพท์อัตโนมัติ.. แจ้งว่าเป็นศูนย์ไปรษณีย์อะไรซักที(จำไม่ได้) บอกว่านำส่งพัสดุไม่มีผู้รับ ก็เลยนึกว่าเป็นของชิ้นใดชิ้นหนึ่งที่รออยู่ ระบบให้เรากด9เพื่อต่อ Operator ก็กด9ไป

.

OPT>สวัสดีคะ ไปรษณีย์xxx ขอทราบหมายเลขพัสดุด้วยคะ

.

มนุษย์IT>เออ..(ปกติเราจะใช้เออนำหน้าประโยคก่อน เพื่อให้ผู้ฟังเตรียมตัวฟังที่เราจะพูดต่อ) ทางคุณโทรมาว่ามีพัสดุไม่มีผู้รับ

.

OPT>ก็ขอเบอร์พัสดุไงคะ

.

มนุษย์IT>ก็คุณโทรมา แล้วผมจะรู้เบอร์พัสดุได้ไงละครับ

.

OPT>ก็คุณโทรมา.. แล้วกด9 มาที่ Operator ใช่มั้ยละครับ

.

มนุษย์IT>9 นะผมกด.. แต่ระบบคุณโทรเข้ามาหาผมก่อน เรื่องพัสดุไม่มีผู้รับ

.

OPT>อ่ะ..งั้นขอชื่อ/นามสกุล และหมายเลขบัตรประชาชนด้วยคะ

.

มนุษย์IT>ก็บอกไป.. ก็ได้ยินเหมือนเสียงกด Keyboard

.

OPT>เจอแล้วคะ.. เรานำส่งเอกสารจาก สภอ.ที่เชียงใหม่ ไปหาคุณ 2 ครั้ง แต่ไม่มีผู้รับ

.

มนุษย์IT>เอกสารอะไรครับ?

.

OPT>เป็นหมายศาลคะ คดียาเสพติด ที่ สภอ.เชียงใหม่

.

มนุษย์IT>อะไรนะครับ หมายศาลเหรอ? แล้วทำไมเค้าไม่ติดต่อหาผมละครับ ทำไมส่งเป็นเอกสาร เบอร์โทรก็มี แล้วต้องยังไงครับ ผมต้องไปรับที่ไหนครับ?

.

OPT>มารับที่นี่คะ ที่เชียงใหม่

.

มนุษย์IT>มารับที่คุณเหรอครับ.. ขอเบอร์ติดต่อด้วยครับ

.

OPT>เบอร์นะครับ 053-xxx-xxx

.

มนุษย์IT>คุณอยู่ที่ ปณ.เชียงใหม่ใช่มั้ยครับ? เบอร์โทรตามนี้เลยใช่มั้ย? (ทำเสียงตื่นกลัวเล็กน้อย)

.

OPT>ใช่คะ โทรจาก ปณ.เชียงใหม่ เบอร์นี้เลย

.

หลังจากสนทนากันซักพัก นั่งนึกกรูแค่เคยไปเที่ยวกับน้องMSITช่วงเดือนต.ค. แค่นั่ง GoodView ที่เดียวไปก่อคดีอะไรที่เชียงใหม่ไว้วะ น้องๆที่ไปก็ปกป้องกรูดีออก ยุ่งไม่ให้ไต่ ไรไม่ให้ตอม หญิงไม่ให้ยุ่ง.. มุ่งแต่เที่ยวอย่างเดียว

.

นึกในใจ.. โทรจากเชียงใหม่ พัสดุหรือจ.ไม่ได้รับ มันต้องตีกลับ ปณ.ลาดพร้าวปลายทางก่อนซิวะ แล้วก็ต้องมีโน๊ตแปะไว้หน้าบ้านให้ไปรับที่ ปณ.ลาดพร้าว ก็เคยทำแบบนี้นิ.. เลยบอกปลายสายรอซักครู่.. ทำเสียงว่าคุยกับแม่ในบ้านให้เค้าได้ยิน.. แล้วก็ Switch หน้าจอไปดูเบอร์สายที่เรียกเข้า +44 20 xxx xxxx LONDON

.

แมร่ง.. ปณ.เชียงใหม่ นะเนี่ย

.

มนุษย์IT>ฮัลโหล คุณบอกโทรมาจากเชียงใหม่ใช่มั้ยครับ?

.

OPT>ใช่คะ เรื่องหมายศาลที่คุณไม่ไปรับ

.

มนุษย์IT>แล้วทำไมเบอร์โทรคุณเป็นเบอร์เมืองนอกละครับ แล้วอีกอย่าง คุณรู้ได้ไงว่าเป็นหมายศาลคดียาเสพติด คุณเปิดอ่านเหรอ? ถึงได้รู้

.

OPT>ดิชั้นก็แจ้งไปตามที่บอกนี่แหละคะ คุณจะเชื่อไม่เชื่อเรื่องของคุณ (เสียงชักแข็ง)

.

มนุษย์IT>อย่ามาตอแหล คุณมันพวก Call Center ใช่มั้ย? เบอร์ก็ไม่ใช่เบอร์เมืองไทย ไปรษณีย์ที่ไหนมารู้ข้อความในจดหมายด้วย แกะอ่านทุกซองหรือไง เป็นคนไทยแล้วมาหลอกคนไทยด้วยกันเนี่ยนะ เลวจริงๆ

.

OPT>คุณพูดกับชั้นดีๆหน่อย คุณเป็น ผช.หรือเปล่า?

.

มนุษย์IT>ใครเลวมาผมก็ด่าทั้งนั้น ยิ่งแน่ใจว่าคุณเป็นพวก Call Center ยิ่งจะสาปแช่งให้ตกนรกหมกไหม้ด้วย จะโกหกก็ให้เนียนหน่อย เบอร์ก็บอกอยู่ ยังจะตอแหลต่ออีก แล้วยังไง มีอะไรจะถามอีกมั้ย? มีเบอร์ บช.อะไรต้องโอนเงินรึเปล่า? บอกยอดมาเลย เงียบทำไม.. โหล โหล

.

จบการสนทนา.. ออกมาเล่าให้แม่ฟัง แม่บอกว่าเมื่อวานนักข่าวข้างบ้านเราก็โดน โทรมาบอกมีคดียาเสพติดที่เชียงใหม่ ถ้าอยากให้จบเรื่องก็แนะนำวิธี.. ให้โอนเงิน แล้วโทรไปที่เบอร์xxx แล้วเรื่องจะเงียบ จบกันไป..

.

สุดท้าย.. วันลาพักร้อนก็ต้องวิ่งโล่ไปแจ้งความที่โรงพัก แต่ทำได้แค่ลงบันทึกประจำวันไว้เป็นหลักฐานเท่านั้น(เพื่อป้องกันตัวเองจากการแอบอ้างข้อมูลที่เราหลงบอกไปทำนิติกรรมอะไรที่เราไม่ได้รับรู้)

.

แต่แปลกอีกอย่างคือ.. แมร่งรู้เบอร์โทรเราได้ยังไง(เบอร์บริษัทด้วย) ไม่เคยไปกรอกข้อมูลไว้ที่ไหน กรอกแต่เบอร์ส่วนตัว.. โลกนี้อยู่ยากขึ้นทุกวัน ระวังๆกันหน่อย..

.

ร้อยเวรบอกว่า.. มีมาแจ้งกันเยอะมากช่วงนี้ ในเขตพื้นที่ ทำนองเดียวกัน(Template เดียวกัน) ไม่ได้รับหมายศาล คดียาเสพติด เกิดที่เชียงใหม่

.

แมร่งมาจุดประเด็นตรงที่.. พึ่งจะไปเชียงใหม่ เหล้าก็ไม่กิน บุหรี่ก็ไม่สูบ เที่ยวแต่วัด อยู่ในสายตาน้องๆ แล้วกรูไปก่อคดีตอนไหนวะ มีเที่ยง GoodView ที่เดียว.. น้องมันก็นั่งล้อมรอบยังกับไข่ในหิน.

.

จบข่าว

credit : Suthep Yanil