รถตู้สายซีคอน-เคหะบางพลี บริการสุดยอด..จะไม่นั่งมันอีกแล้ว(ไอ้คันนี้นะ)

เมื่อวานนี้นั่งรถตู้สายซีคอน-เคหะบางพลี  ใจจริงอยากกลับรถเมล์ แต่มีแบ็งค์ร้อยกับเหรียญอยู่สามบาท บวกกับหอบหนังสือมาหนักอึ้ง เลยคิดว่ากลับรถตู้ก็ได้ ค่ารถ 20 บ. ให้แบงค์ร้อยคงไม่น่าเกลียดเท่าไหร่ เหตุการณ์ก็ปกติดี จนจะลงรถก็ให้ตังค์เขา...พอไอ้คนขับ (หน้าตาห่วยเหมือนนิสัยมัน)  มันเห็นแบ็งค์ ก็ทำเสียงแข็งว่า "แบ็งค์ร้อย ไม่มีทอน"..เราก็..อ้าว..."แล้วทำไงล่ะพี่ ไม่มีเหรียญด้วย" ..มันบอกว่า..."หาแลกเอา"...อ้าว...แล้วจะไปแลกใคร..พอดีว่าป้ายนั้นมีคนลงหลายคน...ดูจากเงินที่คนอื่นให้ มันก็น่าจะพอทอนเราแล้วล่ะ...แต่มันเหมือนแกล้ง...ทำไม่รู้ไม่ชี้ แทนที่จะนับตังค์เพื่อมาทอนเรา มันก็เฉย เราก็เลยถามมันว่า..."เงินที่ได้มาน่ะ พอทอนแล้วหรือยังคะ"...มันก็ทำหน้าเหมือนเซ็งๆ.. ไปหยิบเงินมานับๆ..แบบไม่เต็มใจน่ะ..แล้วมันก็หันเอาเงินนั้นมาทอน แล้วมันก็พูดว่า.."ทีหลังเตรียมเงินให้พอด้วย..อย่ามาหวังอะไรกับผมมากมายนัก.."แล้วมันก็บ่นๆๆ อะไรของมันไม่รู้.. เราก็งงเลย.ว่าเกิดอะไรขึ้นกับเราว่ะเนี่ย..เราไปทำอาไรให้มันเจ็บช้ำน้ำใจอะไรนักหนา..เราทำผิดมากพอๆกับไปฆ่าคนเลยใช่ไหมนี่..แล้วเราไปหวังอะไรกับมัน..มันเป็นผู้ให้บริการ แต่มันไม่มีตังค์ไว้ทอนลูกค้าเลยเหรอ..เหรียญก็ได้ ถ้าคนทั้งคันมีแต่แบงค์ร้อยมันจะทำอย่างไร..  ตอนแรกก็อยากจะลงรถไปเฉยๆ เหมือนกัน แต่ไม่อยากตามไปใช้หนี้มันชาติหน้า คือไม่อยากเจอมันอีกแล้วว่างั้นเถอะ...พอลงรถได้ก็ถอนหายใจยาว..แบบว่า..อะไรกันนักหนาว่ะนี่..สังคมนี้มันเป็นอะไรกันไปหมด.. ก็จด กท.มันไว้ แล้วคิดว่านี่คงเป็นครั้งแรกและครั้งสุดท้ายที่จะนั่งรถมัน แล้วเงินที่มันทอนมาให้ก็..ไม่เก็บไว้เลย..รู้สึกว่าเป็นอัปมงคลมาก.. กท.มันคือ... 9 ฌ 4522 กทม.คนขับมันเตี้ยๆ ท้วมๆ ผิวสองสี ผมยาวเลยหู ใส่ตุ้มหูด้วย.. 

northside
ความเห็นที่ 1
northside

น่าจะตอบไปเลยนะคับ ว่า "ไม่มีทอนหรอ งั้น กรูไม่จ่าย " emoticon

บอกให้รู้
ความเห็นที่ 2
บอกให้รู้

ทีหลังเตรียมเงินไว้ให้พร้อมอย่างที่เค้าบอกสิ
ดอกกกเอ๊ย ขืนมีแบงก์ร้อยหมดทุกคน
หัดคิดซะบ้างว่าเค้าจะมีเงินทอนมั๊ย

1234
ความเห็นที่ 3
1234

เจอมากับตัวเลยครับ หลายครั้งด้วย เรื่องรถตู้ซีคอน-เคหะบางพลี บริการแย่ ไม่ว่าจะเป็นเรื่องด่าผู้โดยสาร หรือบอกให้จอดป้ายนี้แล้วด่าผู้โดยสารว่าไม่ยอมบอก ไม่แน่ใจว่าป้ายทะเบียนรถเดียวกันหรือเปล่า แต่ลักษณะของคนขับคล้ายกันมาก ตอนนี้ผมรอขึ้นรถเมล์133ดีกว่าครับ สบายใจกว่าเยอะ

^_^
ความเห็นที่ 4
^_^

... "อย่ามาหวังอะไรกับผมมากมายนัก".....
ประโยคนี้โดนจริงๆ ฮาก๊าก ก ก ก
emoticon

คนเคยๆ
ความเห็นที่ 5
คนเคยๆ

เออ เนอะ คนเรา ทำงี้ได้ไง

ก้คิดดีแล้วล่ะค่ะ อย่าไปเป็นหนี้ชาติหน้ามันเลย

ชาวโลก
ความเห็นที่ 6
ชาวโลก

ทุกอย่างย่อมมีเหตุและผลของมัน คนเข้มแข็งเท่านั้นที่จะอยู่ในสังคมแบบนี้ได้ สู้ต่อไปเถิด..ชาวโลก emoticon

ko
ความเห็นที่ 7
ko

โ ร ค เเ ก่ ก่ อ น วั ย รั ก ษ า ไ ด้ ?

ในวาร สาร การ แพทย์ ชื่อ ดัง ของ อัง กฤษ ราย งาน ว่า
ผลการ ใช้ H - G - H สามารถชะ ลอ ความ เเก่ ได้
ช่วยให้ ดู เป็น หนุ่ม เป็น สาว ขึ้น 10-20 ปี สัง เกตุ จาก
ผิว ที่ขาว ใส ขึ้น รอย ย่น ลด ลง ผม บาง ผม ร่วง ดก ดำ ขึ้น
กล้าม เนื้อ เต่ง ตึง ขึ้น นอน หลับ ลึก ขึ้น ช่วย ความ ดัน เบา หวาน อา การ ดี ขึ้น

ไ ป ที่ --->http://cru.ms/ko

อืม
ความเห็นที่ 8
อืม

คนพวกนี้ไม่มีการศึกษา เพราะฉะนั้นอย่าไปหวังอะไรกับเค้ามากมาย ถูกต้องแล้วแหละ

ko
ความเห็นที่ 9
ko

โ ร ค เเ ก่ ก่ อ น วั ย รั ก ษ า ไ ด้ ?

ในวาร สาร การ แพทย์ ชื่อ ดัง ของ อัง กฤษ ราย งาน ว่า
ผลการ ใช้ H - G - H สามารถชะ ลอ ความ เเก่ ได้
ช่วยให้ ดู เป็น หนุ่ม เป็น สาว ขึ้น 10-20 ปี สัง เกตุ จาก
ผิว ที่ขาว ใส ขึ้น รอย ย่น ลด ลง ผม บาง ผม ร่วง ดก ดำ ขึ้น
กล้าม เนื้อ เต่ง ตึง ขึ้น นอน หลับ ลึก ขึ้น ช่วย ความ ดัน เบา หวาน อา การ ดี ขึ้น

ไ ป ที่ --->http://cru.ms/ko

SunLong
ความเห็นที่ 10
SunLong

เอาน่าครับ อย่าไปคิดมาก อาฆาตแค้นเลยครับ ถือว่าปล่อยๆไปซะ

คนเราร้อยพ่อพันแม่ แต่ละคนก็เป็นกันไปแต่ละแบบ พูดยากครับนะ อันไหนที่ยอมๆได้ ก็ยอมๆไป อย่าไปใส่ใจครับ เจ๊บหัวเปล่าๆ แหะๆ