ใช้พวกสินเชื่อบ้านแลกเงิน ดีกว่าพวกบัตรเครดิต บัตรกดเงินสดใช่มั้ยครับ

เหมือนหัวข้อกระทู้เลยครับ สงสัยระหว่างการนำบ้านไปวางกับธนาคารเพื่อกู้เงิน กับ ใช้บัตรเครดิตหรือบัตรกดเงินสด มาทำธุรกรรม อันไหนจะดีกว่ากันครับ ดูเหมือนพวกบัตรเครดิต น่าจะสะดวกปิดไวกว่า

ความเห็นที่ 1
Haritkul

ยังไงการกู้โดยที่มีอะไรเป็นหลักประกันกับธนาคาร ยังไงก็ได้เรทดอกเบี้ยถูกกว่าครับ

ความเห็นที่ 2
lilycollins

ถ้าต้องการใช้เงินในระยะยาว มีแผนลงทุน หรือต้องทำอะไรซักอย่าง เอาบ้านไปวางไว้ดีกว่า แล้วค่อยๆผ่อนเอา ดอกถูกกว่าเยอะ 

ความเห็นที่ 3
ดับเบิ้ลพี

หาธนาคารที่ให้คำแนะนำดีๆครับ แล้วจะรู้ว่ามันต่าง การที่นั่งอ่านเองอาจมีความ งง บ้าง แต่ถ้าคิดดีๆแล้วยังไงบ้านแลกเงินก็ดีกว่าสำหรับเรื่องดอกที่น้อยกว่า ธนาคารที่รู้ผลไวๆ แนะนำดีๆ ธอส UOB ออมสินครับ

ความเห็นที่ 4
beembb

ตอบคำถามนะครับ จะดีกว่าหรือไม่ดีกว่า ขึ้นอยู่กับการใช้ และความสามารถในการชำระหนี้คืนด้วย

ความเห็นที่ 5
queenkim

ถ้านำบ้านไปวาง ดูธนาคารดีๆ หาดอกถูกๆ ยังไงก็คุ้มกว่าพวกบัตรเครดิต ลองดูธนาคารออมสิน UOB พวกบัตรเครดิตถ้าขาดชำระนี่ เลือดตาแทบกระเด็นเลยนะ

ความเห็นที่ 6
yayayarin

ไม่ค่อยแนะนำพวกบัตรเครดิตเลยค่ะ ต้องถามตัวเจ้าของกระทู้ก่อนว่าเงินที่ได้มาเอาไปใช้อะไร ถ้าวางบ้านก็น่าจะเป็นพวกธุรกิจ แต่ถ้าพวกบัตรเครดิตเป็นพวกค่าเทอมลูก แล้วคิดว่าจะผ่อนคืนได้ตามกำหนด ก็ใช้ได้ไม่มีปัญหาอะไร

ความเห็นที่ 7
maysatt

หลายธนาคารเลยเรทดีช่วงนี้ UOB kbank scb

ความเห็นที่ 8
kumkhun987

ถ้าจะปิดไวๆ ไม่มีปัญหาในการชำระหนี้ ก็ใช้บัตรเครดิตนั่นหละครับ บริหารให้ดีก็พอแล้ว

ความเห็นที่ 9
keddcc

หากจะนำบ้านไปจำนองจะใช้เวลาในระดับนึงเลย เตรียมตัวให้ดี แต่เวลาที่ใช้ไปก็จะแลกมากับการจ่ายที่น้อยลง ถ้าเทียบแบบ จขกท คือเทียบกับบัตรเครดิตอะนะ

ความเห็นที่ 10
whanwhanja

ขึ้นอยู่กับตัวเองเลยค่ะว่าอะไรคุ้มกว่า มันไม่ได้มีคำตอบเดียวสำหรับทุกๆคำถาม ไม่ได้ตอบเพื่อกวน แต่เป็นยังงี้จริงๆ