จำเป็นต้องขัดสีเก่าออกก่อนทาสีใหม่ไหมคะ

จำเป็นต้องขัดสีเก่าออกก่อนทาสีใหม่ไหมคะ พอดีว่าจะทาสีบ้านใหม่ เนื่องจากสีเก่าเริ่มซีด ถ้าจะทาใหม่ต้องเอาของเก่าออกก่อนไหม

ความเห็นที่ 1
ตุ้มหมูก

ที่บ้านผมตอนที่รีโนเวทใหม่ก็ทาทับไปเลยครับ แต่ที่บ้านผมสีเก่าไม่ได้ลอก หรือร่อนออกมา

ความเห็นที่ 2
EmTz_BaNkKiz

ของผมขัดก่อนสีเก่าออกก่อน ใช้กระดาษทราบลูบ เอาน้ำล้าง ทาสีรองพื้นปูนเก่า แล้วทาสีใหม่ เพราะคิดว่าวิธีนี้น่าจะทำให้สีใหม่ติดทนนาน  ส่วนยี่ห้อผมใช้สีของเบเยอร์คูล  

ความเห็นที่ 3
ซัก จี วร

ช่างแนะนำว่าก่อนจะทาทับ ควรทำความสะอาดก่อน ทารองพื้นด้วยสีรองพื้นปูนเก่า ค่อยทาสีใหม่ ส่วนยี่ห้อก็มีหลายยี่ห้ออยู่ หลักๆ ก็พวกเบเยอร์คูล โฟร์ซีซั่น 

ความเห็นที่ 4
Ployzii9231

ขอบคุณมากค่ะ เดี๋ยวคงขัดสีเก่าออกก่อนดีกว่า