สลากออมสินพิเศษ ออมเงินแบบนี้ ดีหรือไม่ ขอคำแนะนำครับ

อยากจะถามเรื่องสลากออมสินพิเศษครับ ผมไปถามกับเจ้าหน้าที่ธนาคารมาว่า

สลากออมสินซื้อยังไง ทางธนาคารบอกว่า ขายเป็นหน่วย หน่วยล่ะ 50 บาท

ผมตั้งใจจะซื้อ 800 หน่วย ก็คือ 4หมื่นบาท ดอกเบี้ย หน่วยล่ะ 2 บาทต่อ 3 ปี

เท่ากับว่าผมเอาเงิน 4หมื่นบาท ไปลงทุนในสลากออมสิน 3 ปี ได้ผลตอบแทน

1600 บาทเป็นดอกเบี้ยต่อ 3ปี แต่ว่าใน 3 ปีนี้ ผมมีสิทธิ์ถูกรางวัลได้ ออมเงินแบบนี้ดี

ไหมครับ ผมจะถามว่าคุณคิดว่าเป็นการเอาเงินไปจมไหม แล้วสลากออมสินเนี่ย

มันถูกรางวัลง่ายไหมครับ ซื้อดีไหมครับ ขอคำแนะนำหน่อยครับ ต้องครบกำหนด

3ปี ถึงได้เงินคืนนะครับ ถ้ายังไม่ถึง 3 ปี ไปเอาเงินคืน จะโดนหักต้นด้วยครับ ดอก

ก็ไม่ได้

.......................................

ตรวจสลากออมสิน

suppakorn
ความเห็นที่ 1
suppakorn

วันก่อนผมไปปรึกษากับผู้ใหญ่ท่านนึงเกี่ยวกับ ภาวะเศรษฐกิจแบบนี้ว่า เราควรทำทำตัวอย่างไร ?

แกให้คำปรึกษาผม แกมแง่คิดว่า ในสถานการณ์แบบนี้ เราอาจต้องเลือกกันว่า ...
1. ประหยัดให้มากขึ้น ? หรือ
2. หารายได้เสริมเพิ่มมากขึ้น ?

แล้วผมก็ได้ไปนั่งคิดอยู่วันสองวัน ก็พบว่า ต่อให้ผมประหยัดเงินจากรายได้ประจำถึง 70-80% ก็ไม่ได้ทำให้ผมรวยขึ้นหรอก แต่เราน่าจะหารายได้เสริมมากกว่า และเพื่อเป็นอะไหล่สำรองให้กับความไม่มั่นคงของลูกจ้างประจำอย่างเรา ๆ ด้วย

และผมก็ได้พบกับธุรกิจอันนึงที่ Mr.Robert T.Kiyosaki แนะให้คนลองศึกษา และเริ่มต้นทำดู

http://www.i-amagel.com/?id=suppakorn

ลองเข้าไปศึกษาก่อนตัดสินใจกันนะครับ ^_^

นางฟ้าปากหมา
ความเห็นที่ 2
นางฟ้าปากหมา

ดีค่ะไม่มีอะไรเสียหายด้วยเหมือนกะว่าเราไปฝากเงินไว้เฉยๆ ถ้าคนงกหน่อยก็ไม่กล้าไปถอนมาใช้ภายใน 3 ปีเพราะลัวโดนหัก แต่เราว่าคุ้ม และไปซื้อมาแล้ว 3หมื่น และกะจะซื้อไปเรื่อยๆค่ะ

ตัวน้อย
ความเห็นที่ 3
ตัวน้อย

40,000 โอกาสถูกน้อยมาก เราซื้อไป 100,000 ถูกเดือน ละ 150 บาท บ้าง
บางเดือนก็ไม่ถูกเลย ถ้าแน่ใจว่า ไม่มีความจำเป็นต้องใช้เงิน
ก้อนนี้ ก็ไม่น่าเสียหายอะไร
ตอนนี้ เราเปลี่ยน มาลงทุนในหุ้นแล้ว ไม่เน้น แบบเก็งกำไร
เลือก หุ้น ตัวที่พื้นฐานดี ๆ มีความมั่นคง ได้ปันผล งาม ๆ
ผลตอบแทน ดีกว่าเยอะเลย ในยุค ดอกเบี้ย ต่ำ เช่นนี้

สนใจ ศึกษารายละเอียด ได้ที่ ลิงค์ ข้างล่าง จ๊ะhttp://www.settrade.com

k
ความเห็นที่ 4
k

ผลตอบแทนน้อยมากสู้เอาไปลงทุนค้าขายดีกว่าครับ ผมลงทุนไว้ 3ปีถูกรางวัล 300 บาทเอง

Beckham
ความเห็นที่ 5
Beckham

ถ้าจะซื้อโดยคิดว่าเป็นการเก็บออมเงินก็ดีครับ แต่ถ้าจะซื้อเพื่อหวังถูกรางวัลล่ะก็......มีโอกาสน้อยยยยยมากครับ
ถ้าสังเกตุให้ดีก็เหมือนกับว่าแรกๆนั้น จะมีแรงจูงใจให้ซื้อโดยจะมีคนถูกรางวัลเยอะๆหลายรางวัล คนก็แห่กันซื้อเพื่อหวังถูกรางวัล พอคนซื้อมากๆ เข้า ธนาคารก็ได้ตังเยอะ ทีนี้ต่อไปก็ไม่มีใครถูกรางวัลแล้ว พูดง่ายๆว่ามันเป็นแทคติกครับ แต่ถ้าจะเก็บเงินไว้นานๆโดยไม่จำเป็นต้องเอามาใช้ และได้ผลตอบแทนนิดหน่อย ก็โอเคล่ะครับ....แต่ก็เผื่อฟลุคเป็นเศรษฐีเงินล้านนะครับ

จิตติมา
ความเห็นที่ 6
จิตติมา

เราซื้อออมสินไว้ 500,000 บาท ถูกทุกเดือน เดือนละ 350 เป็นอย่างต่ำ เราว่าดีกว่าฝากประจำน่ะ แต่ไม่ดีก็ตรงที่ถ้าเราต้องการใช้เงินก็ต้องกู้จากสลากนี้มา ต้องเสียดอกเบี้ยอีกเท่านี้นแหละค่ะ

วิลาศ
ความเห็นที่ 7
วิลาศ

วันนี้กำลังคิดจะไปซื้อสลากออมสิน 500,000 อยู่พอดี หน่วยละ 50.- กำหนด3ปีได้คืน51.-ก็ทำใจเรื่องดอกเบี้ยไว้แล้ว แต่หวังได้ลุ้นรถJAZZกับเขาบ้าง ช่วงนี้ดอกเงินฝากธนาคารต่ำมากเลย ไงก็ได้รางวัล4ตัวท้ายแน่ๆไว้เป็นเหมือนดอกเบี้ยประจำเดือนก็ยังดีอ่ะครับ

นน
ความเห็นที่ 8
นน

ก.ไก่
ความเห็นที่ 9
ก.ไก่

ก็ถูกนะ ถูกเรื่อยๆ อาจจะเป็นเพราะว่าซื้อไว้หลายหน่วยก็ได้ ชอบตรงที่ได้ลุ้นน่ะ ไม่ต้องเสียดายตอนเอาเงินไปซื้อล็อตตารี่แล้วมันไม่ถูก ก็เหมือนเงินออมทั่วไป ปลอดภัยดีด้วย

mu mu
ความเห็นที่ 10
mu mu

ดีแล้วมีลุ้น ดีกว่าซื้อหวยเนอาะ