- - - โทรเรียกไปสัมภาษณ์งาน แต่เจอแบบนี้เสียความรู้สึกจัง - - -

วันนี้มีบริษัทหนึ่งโทรมานัดเราไปสัมภาษณ์งานค่ะ

ก็โทรมาบอกว่า วันศุกร์นี้ สัมภาษณ์งานบ่ายโมงตรงที่ บ...... จำกัด อยู่พระรามสาม นะคะ  ค่ะ สวัสดีค่ะ.. (ม้วนเดียวจบ)

เราก็ "เดี๋ยวก่อนค่ะ ไม่ทราบว่าบริษัทอยู่ตรงไหนของพระรามสามคะ แล้วนั่งรถเมล์สายอะไรได้บ้างคะ"
เพราะเราไม่รู้ข้อมูลการเดินทางอะไรเลย นอกจากอยู่พระรามสาม -*-

พี่เค้าก็หงุดหงิดใส่เรา ก็บอกๆที่อยู่ของบริษัทกับเสียงแบบว่าไม่พอใจมาก แล้วพูดรัวมาก เราก็ทวนถามเพื่อความแน่ใจเพราะไม่คุ้นทางแถวนั้นเท่าไหร่
พอเค้าบอกจบ เราก็ "ออกประตูทางชาร์เตอร์สแควร์ใช่มั้ยคะ" (ตอนแรกฟังไม่ถนัดอะไรสแควร์ๆ ก็เลยทวน)
"ก็บอกไปแล้วไงคะคุณ"
เอาอีกแล้ว พอเราทวนถามพี่เค้าก็ใส่อารมณ์ใหญ่เลย คราวนี้พี่เค้าก็ทวนที่อยู่อีกที แล้วก็จงใจพูดยานคางเหมือนประชดประชันเรา ทั้งที่ตั้งแต่สนทนากันมา เราเพิ่งถามเค้าแค่สองคำถามเท่านั้นเองเรื่องที่อยู่บริษัท.. เราก็ถามว่าถ้ามีอะไรก็ติดต่อเบอนี้ได้เลยใช่มั้ยคะ พี่เค้าก็บอกว่า "ก็เบอนี้ล่ะคะ ไอเบอที่มันโชว์อยู่บนหน้าจอมือถือของคุณตอนนี้เนี่ย เห็นมั้ยคะ" ง่ะ เห็นสิคะ -*- ถามแค่นี้ตอบซะยาว... 
แล้วมันผิดด้วยหรอเนี่ยที่เราถามที่อยู่ของบริษัทเพื่อที่จะได้ไปถูก ไม่หลงทาง กลับตอบเราแบบเสียไม่ได้ซะงั้น ถนนพระรามสามไม่ใช่ถนนเล็กๆสั้นๆ ถ้าไม่บอกเราจะไปถูกมั้ยเนี่ย -*-  ปกติเวลา บ.อื่นนัดมา เค้าก็จะบอกว่าเดินทางยังไงๆ ก็เลยคิดว่ามันไม่ใช่เรื่องแปลกที่จะถามทางไป บ. เสียความรู้สึกจริงๆค่ะ เพิ่งจบใหม่เจอแบบนี้แล้วไม่อยากไปสัมภาษณ์งานเลย -*-

cool_idoit
ความเห็นที่ 1
cool_idoit

สงสัยทะเลาะกับแฟนมาหรือไม่ก้อโดนบอกเลิก ถึงได้หงุดหงิดแบบนี้ บางทีอาจจะไปสัมภาษณ์งานตำแหน่งของคนที่โทรมาก้อได้ มันเลยใช้อารม

NuBoaZaa
ความเห็นที่ 2
NuBoaZaa

ก็นึกไว้ล่ะกันว่า อย่าให้ยัยนี่สัมภาษณ์หรือคนที่
สัมภาษณ์เราเป็นอย่างนี้ล่ะกันนะ

จะยิ้ม
ความเห็นที่ 3
จะยิ้ม

เคยเจอเหมือนกันเราก็เลยไม่ไปซะเลยอ่ะ เหอๆ ทำงานด้วยเสียสุขภาพจิตแย่เลย

*----*
ความเห็นที่ 4
*----*

เคยสมัครไปบริษัทที่เกี่ยวกะของตกแต่งบ้านอ่ะ ส่งเอกสารไปก่อนแล้ว มีโทรให้ไปสัมภาษณ์ พอไปถึง ห้เรากรอกเอกสาร แล้ว ขอรูป ไว้1ใบแล้วไล่กลับ เรียกไปทำแป๊ะไรเนี่ย
เลยสละสิทธิ์เลย รอเรียกอยู่1เดือน คว้าที่อื่นไปแล้ว
ทำงานกันช้ามาก แล้วบอก รับด่วน

ชะตากรรม
ความเห็นที่ 5
ชะตากรรม

ถามน้องหน่อย ได้ไหมครับ

ในเมื่อน้อง รู้ชื่อบริษัท ที่สมัครงานแล้ว ที่อยู่ใน Jobsdb
หรืออะไรพวกนั้นมันก็มี แล้วไปต่อล้อ ต่อเถียงทำไม

ก็โง่เองนี่ วันหลังหัดฉลาดหน่อย เพราะ ถ้าไม่รู้จักคิดเอง
Create งานเอง อยู่กับ พวกบริษัทใหญ่ ๆ ลำบากนะ

น้ำฟ้า
ความเห็นที่ 6
น้ำฟ้า

จขกท คะ ถ้าเจอแบบนี้ก็ไม่ต้องไปสัมภาษณ์แล้วค่ะ คิดดูว่าคุณไปสัมภาษณ์งานก็เพื่อต้องการได้งานที่บริษัทที่เราจะไปสัมภาษณ์ และได้ทำงานที่นั่น แล้วถ้ามันมีคนบ้าๆ แบบนี้อยู่ทั้งที่หน้าที่มันควรจะเป็นคนที่มี service mind สูงแท้ๆ ก็คิดดูละกันว่าสภาพแวดล้อมที่เหลือในบริษัทนี้มันจะเป็นยังไง อยากจะทำงานร่วมกับคนแบบนี้หรือคะ เพราะฉะนั้นไม่ต้องไปเสียความรู้สึกอะไรกับคนแบบนี้หรอกค่ะ เสียเวลาเปล่าๆ

น้ำฟ้า
ความเห็นที่ 7
น้ำฟ้า

ที่ทำงานที่มีคนอย่างคุณชะตากรรมก็ไม่น่าอยู่เหมือนกันค่ะ รับแต่คนที่นึกว่าตัวเองฉลาดแต่ใจแคบ พูดแต่ละทีหนีไม่พ้นโครงการพันแปดร้อยล้าน เค้าว่ากันว่าคนเก่งจริงเค้าไม่พูดยกหางตัวเองกันนะคะ คนไม่รู้ไม่ได้หมายความว่าโง่ เพราะไม่มีใครมันรู้ดีไปซะทุกอย่าง

ชะตากรรม
ความเห็นที่ 8
ชะตากรรม

คห 23-24, คุณมองตัวเองก่อนสิ

ไอ้เรื่องง่าย ๆ แค่นี้ ยังไปหาบริษัท ที่เค้านัดสัมภาษณ์งานไม่เป็น
อนาคตทำอะไรกินครับ หรือคอยแต่เกาะผัว หือ ?

อย่างว่านะ ผู้หญิงแบบพวกคุณ กางให้ผม YET ยังไม่อยาก
จะเอาเลย เสียดายน้ำ

นานา
ความเห็นที่ 9
นานา

คห 23-24 สมน้ำหน้า 5555555

dddddd
ความเห็นที่ 10
dddddd

เห็นใจ จขกท. ค่ะ คงเสียความรู้สึก
แต่คิดว่าในบริษัท มันก็มีคนหลายๆ ประเภทนะคะ
การถามสถานที่ตั้งของบริษัทและวิธีเดินทาง ไม่ใช่เรื่องเสียหาย
แต่ถ้าอีกฝ่ายไม่พร้อมจะอำนวยความสะดวก มันก็ไม่ยากถ้าเราจะหาวิธีเดินทางไปสัมภาษณ์เอง

เช่นโทรเข้าเบอร์ออฟฟิศ สอบถามจากโอปะเรเตอร์
ถ้าเป็นตึกสำนักงาน ก็ลองหาเบอร์โทรของตึก แล้วโทรไปถาม

แต่ถ้าบริษัทที่เรียกมาไม่น่าสนใจ หรือว่ามีที่อื่นน่าสนใจกว่าก็อย่าไปแคร์เลยค่ะ