ม.เอแบคกู้ยืมเรียนได้ไหมครับ คนอยากเรียนเอแบคเข้ามาอ่าน

พ่อผมเป็นคนขับรถเมล์ ส่วนแม่ก็เป็นกระเป๋ารถเมล์ ฐานะไม่ค่อยดี แต่ผมมีความใฝ่ฝันอยากเรียน ม.เอแบคเพื่อที่จะได้ตอบแทนพ่อแม่ครับ อยากรู้ว่ากู้เรียนได้ไหม

ค่าหน่วยกิตหน่วยหนึ่งเท่ารามไหมครับ  ใครรุ้ช่วยมาตอบทีครับ

ความเห็นที่ 1
เทวดา

ไอ.....คว.....ดูมันคิด อยากตอบแทนบุญคุณพ่อแม่ แต่อยากเรียนเอแบค มันเอาไรคิดวะ ไปไถนาไป ไม่รู้จะสรรหาไรมาด่า เห็นแล้วอึ้ง และสมเพส พูดไม่ออกเลย ไอ้....ส้

ความเห็นที่ 2
C

กระทู้ปัญญาอ่อน ตั้งมาเพื่อให้คนมาด่า ขอให้แกเกิดชาติหน้ามีพ่อเป้นคนขับรถเมย์ มีแม่เป้นกระเป๋ารถเมย์จริงๆ เหอะ สาธุ

ความเห็นที่ 3
ตอบให้นะ

มีทุนกู้ยืมครับ หรือที่เรียกกันว่าเด็กทุน แต่ว่าน้องต้องมี
เกรดเฉลี่ยที่ดีมากพอสมควรนะครับ เท่าไหร่หว่า...ซัก3.0ขึ้นอ่ะครับ

แล้วก้อค่าหน่วยกิตแพงกว่ารามแน่นอนคับ
ของพี่หน่วยกิตละ 1600 รุ่นน้องๆก็คงซัก 1800 แล้วหล่ะ

ปกติเนี่ย เรียนเทอมนึง ประมาน15หน่วยกิตก้อคูณดูคับ บวกค่าแอร์ ค่าเน็ตเวิร์ค ค่าธรรมเนียม ราว 40000

ถ้าเป็นเด็กทุนจะจ่ายเทอมละแค่ไม่กี่พันคับ ราวๆ2000-4000ต่อเทอม(ถือว่าถูก หากเทียบกับคนที่ต้องจ่ายแบบไม่ทุน)

แต่ที่เหลือน้องก็ต้องแบกรับภาระ ค่าหนังสือ ค่ารถตู้ไปบางนาทุกๆวัน ค่าอุปกรณ์จำเป็น (เอแบคไม่มีเก็บค่ากิจกรรมอะไรระหว่างเทอมนะครับ รู้สึกจะรวมไปกับค่าเทอมทีเดียว)

ที่จะบอกก้อคือ เรียนได้แน่นอน แต่ว่ากลัวจะสยองตอนค่าครองชีพที่เนี่ยหล่ะคับ ต่อเดือนๆถือว่าสูงทีเดียว ถึงจะประหยัดๆก็เถอะนะ (ผมก้อกินข้าวแกงทุกวันนะ เดือนนึงๆยังดูว่าใช้เยอะจังเลย)

ถ้าตามเงื่อนไขที่น้องบอกมา พี่ว่าเรียนที่อื่นก้อได้ความรู้เท่ากันครับ ไม่จำเป็นต้องเอแบคหรอกนะ เปลืองเงินเปล่าๆ

ที่ตอบอะไรมากมาย ไม่ใช่ว่าอยากโปรโมท(รึแนวประจาน)มหาลัยนะครั

ความเห็นที่ 4
aaa

ทำไมเมิงต้องอยากเรียนเอแบควะ ที่อื่นจบมาเมิงก้อตอบแทนพ่อแม่เมิงได้

ความเห็นที่ 5
sss@kmutnb

ควาย กู้ตังเรียนเอแบค แล้วเมื่อไหรจะให้หนี้หมด เอาหัวไรคิด

ความเห็นที่ 6
..

เรียนที่ไหนก้อตอบแทนคุณพ่อแม่ได้เฟ้ย ไม่มีเงินแต่อยากเรียนที่แพงๆ ให้เป็นหนี้ซะงั้น คิดได้เท่านี้ ก็อย่าเรียนเลย สงสารพ่อแม่มรึงฉิบ

ความเห็นที่ 7
เทเรซา

น่าจะเจียมตัวนิดนึง

แถวบ้านผมเรียกว่า "จนแล้วไม่เจียม"

ความเห็นที่ 8
tt

ไม่เจียมตัวเลย รามดีกว่ามั้ยหน่วยกิตถูกดีจบปริญญาตรีเหมือนกัน ติดหรู เข้าไปแล้วจะเข้าสังคมกับเค้าได้หรือเปล่า

ความเห็นที่ 9
ใครจะไปรู้วะ

เคำว่า "เจียมตัว" หลายคนคงตอกย้ำไอ่ จขกท.ไปล่ะ
แต่อยากถามว่า เข้า เอแบคแล้วมันตอบแทนบุณคุญพ่อแม่ตรงไหนอะ
ใครอยากเป็นลูกกตัญญู ต้องเข้าเรยีนที่นี่หรอ เดี้ยว ซิ่วกลับไปเรียนมั่ง เอแบคเนี้ย

ปล.จขกท.มรึงดักควาย ชิมิฮะ

ความเห็นที่ 10
แมวดำ

น้องผมได้ทุนเรียนฟรีของเอแบคครับ ขอแค่ ม.ปลายเกรดเกิน3.00 แต่ต้องเรียนไม่ให้ต่ำกว่า 2.5นะครับ
ปัญหาหลักๆไม่ใช่เรื่องเรียนฟรีหรอกครับ แต่เป็นค่ากินค่าอยู่ในเอแบคครับ ต้องดูว่าคณะอะไร ถ้าคณะยอดฮิตพวก BBA หรือ Art Eng ต้องถ่อไปเรียนบางนา หอพักก็แพง ถ้าจะนั่งรถโค๊ชจากหัวหมากไป-กลับบางนาทุกวันก็หลายอยู่ครับ ตอนผมเรียนค่าตั๋วก็25-30แล้ว ตอนนี้ไม่รู้จะขึ้นอีกรึปล่าว แล้วร้านข้าวแถวเอแบคแม่งเอ๊ย จานนึงโคตรแพงเหมือนกินในห้าง อิ่มก็ไม่อิ่ม เมื่อก่อนมีร้านถูกๆให้พวกคนงานกินอยู่ใต้สะพานไปหอพักในมหาลัย แต่ตอนนี้ได้ยินว่าให้ปิดไปแล้ว เด็กเลยซวยไป ส่วนผมเมื่อก่อนก็นั่งรถเพื่อนออกไปกินหน้าปากซอยแล้วกลับมาเรียนต่อครับ