ความแตกต่างระหว่างงานศพ ท่านพุทธทาส กับ แม่ชีจันทร์ วัดธรรมกาย

ความแตกต่างระหว่างงานศพ ท่านพุทธทาส กับ แม่ชีจันทร์ วัดธรรมกาย

งานศพท่านพุทธทาส ยึดแนวทางปฏิบิติ "เป็นอยู่อย่างต่ำ มุ่งกระทำอย่างสูง"

แม้แต่งานศพของอินทปัญโญก็ยังแฝงไว้ด้วยการสอนธรรมของตัวท่านใน พินัยกรรม ของท่านที่ทำไว้ก่อนมรณภาพ ท่านเขียนไว้อย่างชัดเจนว่า ให้เผาศพท่านในสามเดือนโดยจัดการอย่างง่ายที่สุด ไม่จัดงานพิธี โดยให้เผาศพในบริเวณเขาพุทธทอง โดยปักเสาสี่มุมและคาดผ้าขาวเป็นเพดานเท่านั้น นี่เป็นเจตนาของท่านที่ต้องการให้งานศพของท่านเป็นแบบอย่างเหมือนสมัยพุทธกาล โดยมุ่งหวังให้สงฆ์รุ่นหลังยึดถือปฏิบัติต่อไปในภายหน้า

งานศพแบบสวนโมกข์ได้ปรากฏขึ้นแก่สายตาของพระ และฆราวาสจำนวนมากที่มาร่วมงานตามจุดประสงค์ของอินทปัญโญทุกประการ นี่เป็นการจัดการ ศพโดยวิธีเผากลางแจ้ง โดยตั้งโลงศพบนกองฟืน แล้วจุดไฟเผาต่อหน้าสายตาของผู้มาร่วมรับการสอนธรรมอย่างไม่มีสิ่งปิดบัง

ในประเทศนี้มีชาวพุทธจำนวนนับไม่ถ้วนที่ได้พยายามด้วยวิธีการต่างๆ ตาม "ความจริง" และ"ความเชื่อ"ของตน เพื่อที่จะได้เข้าไกล้พระพุทธเจ้าที่สุดเท่าที่จะทำได้ แต่จะมีใครสักกี่คนที่สามารถเป็นผู้อยู่ใกล้พระพุทธองค์อย่างที่สุด เหมือนอย่างท่านผู้ที่กำลังถูกเผาไหม้อยู่เบื้องหน้านี้

ภาพงานศพ แม่ชีจันทร์ ขนนกยูง วัดธรรมกาย เมื่อกันยายนปีที่แล้ว อลังการงานสร้าง เทียบชั้นงานเปิด โอลิมปิค "ปักกิ่งเกมส์" และยังจัดได้แบบ พิธีเปิดฟุตบอลโลก 2010 ยังต้องอาย

มันจริงรึเปล่า ใครรู้ช่วยบอก

qvpop
ความเห็นที่ 1
qvpop

เราเชื่อเรื่องหลักการมากกว่าพิธีการค่ะ แต่ว่าเรื่องนี้ก็พึ่งจะรู้นะว่าเค้าจัดงานอลังแบบนี้ แต่มันอยู่ที่ศรัทธามั้งค่ะ อันนี้ว่าใครไม่ได้ แล้วแต่ความเชื่อของเค้า

cosmo.oil
ความเห็นที่ 2
cosmo.oil

ธรรมกายเป็นลัทธิ ไม่ใช่พุทธศาสนา ใครเข้าวัดนี้โดนล้างสมองทุกคน

รู้ทัน
ความเห็นที่ 3
รู้ทัน

มันเป็นกระแสการประชาสัมพันธ์ และการปลุกระดมมวลชน เขาใช้หลักจิตวิทยาแบบง่าย ๆ ธรรมดา ไม่มีอะไรที่พิเศษ อย่างกรณีการทำหนังสือ เขาใช้ทุนเป็นจำนวนมากทำหน้งสือออกให้สวย(พวกมีกิเลส และตัณหามาก)เพื่อหลอกคนที่มีความคิดกระจอก ๆ เห็นสวย เห็นงาม พวกที่มีสมองเล็กก็มักจะดีใจได้ปลิ้ม

น้องแหมบทิพย์(เจ้าของรางวัลขวัญใจช่างลาบ,ชุดประจำชาติหน้า)

ธรรมโกยมันเป็นลัทธิ(น่ากลัว) ไม่ใช่พุทธศาสนา

อ่านคห.3 แล้วทำให้นึกถึงคำสอนทางศาสนา

ท่านว่าคนเราติด(ศรัทธา)ใน 4 สิ่งนี้คือ

๑. รูปัปปมาณิกา ติดในรูป

๒. โฆสัปปมาณิกา ติดในเสียง

๓. ลูขัปปมาณิกา ติดในวัตรปฏิบัติเศร้าหมอง

เช่น ห่มจีวรเก่า ฉันอาหารพื้นๆ อยู่ตามโคนไม้ ฯลฯ
๔. ธัมมัปปมาณิกา ติดในธรรม หลักการที่แท้จริง(ควรจะติดแบบนี้)

สาวกธรรมโกยคงเป็นพวก 1-2

มันบ่งว่าพวกนี้เรียนสูงทางโลก แต่ทางธรรม

่อ่อนด้อยมาก ความรู้ศาสนาสู้เด็ก เณรเรียน

นักธรรมตรีก็ไม่ได้ บ่งคุณภาพชาวพุทธไทย

LeesawBoom999
ความเห็นที่ 6
LeesawBoom999

UFOจะพุ่งขึ้นฟ้าเเล้วว ฟู่่ววววววววส์

_queen_bee_
ความเห็นที่ 7
_queen_bee_

ดูภาพแล้วนึกว่างานเปิด โอลิมปิค จริงๆด้วย

soul
ความเห็นที่ 8
soul

:-)งไกลธรรมชาติมากขึ้นทุกที

ดิฉันเลื่อมใสวิธีแบบท่านพุทธทาสค่ะ

nuang11
ความเห็นที่ 9
nuang11

ขอโทษนะคับบางทีความคิดเห็นของผมอาจจะไม่ตงกับคนอื่น แต่ตามที่ผมเคยได้ศึกษาพระธรรมที่วัดพระธรรมกายมา วัดนี้เป็นวัดที่ปฎิบัติได้ดีมากๆ คับ แต่ผมสึกออกมาจากวัด ก็ไม่ได้ว่าจะโดนล้างสมองแต่อย่างใด แต่กลับตงกันข้ามที่ทำให้ผมได้รู้ถึง กฎแห่งกรรม ก่อนที่ผมจะมาบวชที่วัดนี้ผมถือว่าตัวผมเองเป็นคนที่เลว พอตัวเลยคับ แต่วัดนี้กลับทำให้ผมเลิกยา กลับตัวเป็นคนดีได้ จิงๆแล้วของพวกนี้ ถ้าคุณไม่ได้ไปสัมผัสเองมันไม่รู้หลอกคับ พูดกันไปต่างๆนา โดยที่ตัวเองไม่รู้ความจิง มันอาจจะทำให้คนอื่น หรือ สถานที่ ได้รับเสียหายเดือด จากความพูดที่ไม่รู้จิง

น้องแหมบทิพย์(เจ้าของรางวัลขวัญใจช่างลาบ,ชุดประจำชาติหน้า)

คห.9 บิดเบือนคำสอนพุทธศาสนานี่นะเรียกว่าดี

รู้เปล่าการบิดเบือนคำสอนเป็นความผิดขนาดไหน

เราทำผิดคนเดียวไม่เท่าไหร่

แต่บิดเบือนทำคนจำนวนมากให้เข้าใจผิด

คิดดูว่าหนักขนาดไหน

ใครรู้จริง ไม่จริง ไปอ่านหนังสือกรณีธรรมโกย

ของพระธรรมปิฏกดู

(ปัจจุบันเป็น พระพรหมคุณาภรณ์)

คนแต่งเป็นเปรียญ 9 ได้รับปริญญากิตติมศักดิ์

20-30 ใบในประเทศและรางวัลระดับโลกอีกมาก

เช่น การศึกษาเพื่อสันติภาพของยูเนสโก

เจ้าสำนัก รองเจ้าสำนักธรรมโกยจะมีอะไร

ไม่ได้เป็นมหาเปรียญด้วยซ้ำ