เคยไปเยี่ยมใครในคุกกันมั๊ย ???

ถ้าจะไปเยี่ยมเพื่อนที่คุก จะเอาอะไรไปฝากดี ข้าวผัดกับโอเลี้ยงมันเบื่อแล้ว อิอิ

ระดมสมองกันหน่อยพี่น้อง !!

ความเห็นที่ 1
ลุงป.6

....ต้องถึงกับระดมสมองกันเชียว...ฮ่าฮ่า
เอาสมองของผมไปก่อนนะ...ไม่เคยไปเยี่ยมคนติดคุกหรอกครับ แต่เคยอยู่ในคุกเลยรู้ว่าคนคุกต้องการอะไรเป็นของเยี่ยม...พวกข้าวผัดโอเลี้ยงนั้นต้องเอาไปเยี่ยมคนในห้องขังตามโรงพักหรือนักโทษที่ออกมาศาลถูกขังอยู่ใต้ถุนศาลนั่นแหละ คนในเรือนจำเขาไม่ต้องการข้าวผัดโอเลี้ยงหรอก เผลอๆโกรธแล้วให้เพื่อนนักโทษที่ยากจนกว่า...กับข้าวถุงในเรือนจำมีขายเยอะแยะ ข้าววิตามินก็มี จนคนข้างนอกเอาไปแย่งกิน ก็ข้าวกล้องนั่นไง

สุดยอดที่ต้องการก็คือเงินสดๆ เอาไปฝากบุ้คไว้นะ นักโทษจะมาเบิกเอาไปใช้ได้ทุกวันตามกำหนด สมัยผมเจอข้อหาพยามฆ่าเจ้าพนักงาน..ต่อสู้ขัดขวางห่าเหวอะไรนั่นเบิกได้วันละ 20 บาท นอกจากเงินสดๆยอดปรารถนาแล้ว รองลงมาก็คือข้าวของใช้ส่วนตัวพวกสบู่ รองเท้า กางเกงขาสั้น เสื้อ แต่บางเรือนจำก็จะมียูนิฟอร์มสวยเก๋สีลูกวัวให้..พวกยาสีฟัน แป้ง และของใช้อื่นๆก็ดี

ไม่ต้องเอาแกง ผลไม้ อาหารแห้ง ฯลฯไปฝากหรอก..ผ่านการตรวจแล้วจะกินไม่ลงเพราะมันจะเละเหมือนขี้...
นี่เป็นประสบการณ์ที่เรือนจำพิเศษกรุงเทพมหานคร ม

ความเห็นที่ 2
หวานใจ Dr.

ไม่เคยไปอ่ะ แต่เรื่องของฝาก น่าจะเอาพวกของกินที่เพื่อนชอบมั๊ง ที่เขาน่าจะไม่ได้กินในคุก เช่นอาจจะเป็นปลาทอดราดพริกตัวใหญ่ ๆ กุ้งอบวุ้นเส้นตัวใหญ่ ๆ อาหารทะเล อะไรทำนองเนี้ยมั๊ง ซื้อไปเหอะ แค่ส้มตำถุงเดียวเพื่อนก็ดีใจแล้วมั๊ง

ความเห็นที่ 3
ลุงป.6

มหานคร มหาไชย วังบูรพาของผมเมื่อสามสิบกว่าปีก่อน
แต่คิดว่าความต้องการของคนคุกทุกวันนี้ก็คงจะไม่แตกต่างจากเมื่อก่อนมากนัก

ความเห็นที่ 4
- -

หีกระป๋อง 1โหล

ความเห็นที่ 5
santamornica

น่าจะเป็นพวกอาหารแห้งแล้วก็เงินอย่างที่ลุงป.6ว่าอ่ะค่ะ จากที่เคยไดยินคนที่รู้จักเขาไปเยี่ยมฐาติในคุกมา เขาจะนำเงินแล้วก็พวกบุหรี่ ยาสีฟันอะไรประมาณนี้ค่ะไปฝาก แล้วที่ขาดไม่ได้ก็จะมีของชำร่วยฝากพัดสดีนิดๆหน่อยๆด้วยค่ะ

ความเห็นที่ 6
ใจตุ๊ด7895

น้ำพริกไง เหมือนพระล่ะครับ เวลาคนตักบาตรชอบคิดว่าต้องให้พระกินของดีอย่างแกงเนื้อ แกงเป็ด ความจริงพระก็อยากกินน้ำพริกเหมือนกัน

แต่ด้วยความเป็นพระไม่สามารถบอกความต้องการของตนเองได้ ผมช่วยให้ล่ะกัน

ความเห็นที่ 7
<b>maximu*s</b>

ไม่รู้ว่าในคุก ห้ามเอาหนังสือไปอ่านเปล่า

ถ้าไม่ห้าม ถ้าผมเป็นนักโทษ ผมคง อยากได้หนังสืออ่านน่ะ

แต่ขอเป็นหนังสือธรรมะ นะ เอาของท่านพุทธทาสด้วย

จะดีมาก ๆ เลย

ความเห็นที่ 8
เอวัง

แหม...นึกว่าคุณแมกซิมัสจะบอกว่าหนังสือโป๊ซะอีก เปลี่ยนรสนิยมตั้งแต่เมื่อไหร่เนี่ย

ผมก็ไม่เคยไปเยี่ยมใครในคุกหรอกครับ แต่อยากแนะนำให้เอาหนังสืออย่างที่คุณแมกบอกนั่นแหละครับไปฝาก

ความเห็นที่ 10
ลุงป.6

...ในคุกนั้นมีห้องสมุดอยู่แล้วครับ
โดยเฉพาะหนังสือธรรมะจะมีมากเป็นพิเศษ