เรามาพูดภาษาอีสานใน กทม กันเถอะ

กรุงเทพเมืองใหญ่ที่ผสมหลายวัฒนธรรม หลายภาค เหมือนเมืองใหญ่ ๆ ต่างประเทศ  เห็นวัยรุ่นอีสานมาเรียน มาทำงานในกรุงเทพไม่ค่อยกล้าพูดอีสานกันกลัวเค้าหาว่าลาวมั้งล่ะ อะไรมั้งล่ะ ไม่รู้จะอายทำไม กำพืดเราเองแท้ ๆ ผมว่าน่ารักดีออก..  แม้นบ่!!  ทำไมเราต้องเปลี่ยนวัฒนธรรมของเราตามคนเมือง เราน่าจะภูมิใจกับสำเนียงของเรา ;-) คนกรุงเทพ(แท้ๆ)เค้าก็มีวัฒนธรรมของเค้า คนเหนือ คนใต้ เค้าก็มีของเค้าเอง เค้าพูดกันได้แบบไม่อาย ทำไมคนอีสานต้องหลบการใช้ภาษาของเรา เป็นเพราะคำว่า "ลาว" ที่เค้าว่าเราเหรอ เป็นเพราะกรรมกรส่วนมากมาจากอีสานเหรอ คุณ ๆเลยอายไม่กล้าบอกว่านั้นคือภาษาเรา ภาษาพ่อแม่เรา ตื่นเถอะครับ ถ้าคนอีสานจนถึงสังคมไทยยังเดินตามอเมริกาหรือชาติอื่นที่ว่าดี โดยลืมไปว่าเราคือใคร วัฒนธรรมเราดีแค่ไหน เราก็ยังต้องเดินตามเค้าไปเรื่อย ไม่อยากให้เค้าตามเรามั้งเหรอครับ. 
ดอกโมก  โคกสมบูรณ์
ความเห็นที่ 1
ดอกโมก โคกสมบูรณ์

ประเดิมเป็นคนแรกนะเคอะ

ข้อยสวย ข้อยงาม แต่ยังหาผัวบ่ได่

จขกท.มีหมู่หล่อๆบ่หาให้ข้อยแน่

เว้าได่แต่พิมพ์บ่ค่อยถึกปานใด่ แค่นี้เนาะ

ลุงป.6
ความเห็นที่ 2
ลุงป.6

........ลุงบอกให่เก็บอาการอยากมีผัวไว่ให่ดีๆหลายเทื่อแล่วเป็นหยังจั่งบีจื่อบ่จำหืออีนาง
อายุกะหลายแล่วบ่มีผัวกะซ่างแม่มันเป็นหยัง..อยู่พูเดียวกะได้ตั้วอีหล่า....ฮ่าฮ่า

มันกะดีเด้อหล่าบักจขกท. ลุงว่าดี เว่าอีสานแม่มันโลดอย่าอยากอาย...ในบางโรงเรียนดังๆในกทม.นักเรียนอีสานกะหลายโพด ครูกะอีสาน นักการภารโรงกะอีสาน ฮ่าฮ่า เว่านำกันคือสิม่วนแท่นอ

จขกท
ความเห็นที่ 3
จขกท

ฮ่า ๆ เดียวซิหาไห้เด้อ
@ลุ๊งป. 6 ผมอ๊านความเห็นลุ๊งม๊าหลายคัก หัวแต่ได่เห็นลุ๊งตอบกระทู้ผม..มั๊กลุ๊งป.6บักคัก :-)

p
ความเห็นที่ 4
p

แหม่นๆๆๆแล้วววถืกใจ๋หลายเด้อ

สาวอีสาน บ้านนา
ความเห็นที่ 5
สาวอีสาน บ้านนา

เพราะภาษาประจำชาติ คือภาษาไทยค่ะ
ไม่ใช่ภาษาอีสาน
...
..
.
ข้อยว่าจั้งซั้นนะ

kids
ความเห็นที่ 7
kids

มันขึ้นอยู่กับว่าพูดกับใครหน่ะครับ ถ้ากับคุณที่รู้จักก็อาจจะ แต่ถ้าใครก็ไม่รู้ก็คงไม่กล้าพูดหรอกครับ

sasบักเขียบ
ความเห็นที่ 8
sasบักเขียบ

อันนี้ข้อยสนันสนุนเต็มที่เลยเด้อ

senbe2
ความเห็นที่ 9
senbe2

ว่าวอีสานบ้อได้...ว่าวบ้อค่อยถืก