อยากทำงานธนาคาร อยากเป็นหนุ่มแบงค์ แต่ติดเรื่องเกรดเฉลี่ย ทำให้เราไม่สามารถสมัครในหลายธนาคารได้ เศร้าใจ

อยากทำงานธนาคาร อยากเป็นหนุ่มแบงค์ แต่ติดเรื่องเกรดเฉลี่ย ทำให้เราไม่

สามารถสมัครในหลายธนาคารได้ เศร้าใจ อยากทำงานธนาคารตำแหน่ง Teller

งานสาขา ผมรู้มีคนบอกผมเยอะว่า งานสาขา มันงานหนักมาก ต้องขาย Product

ของแบงค์หลายอย่างด้วยกัน บางคนบอกเหนื่อยมากๆ แต่ผมชอบงานธนาคารมากเลย

แต่ติดตรงเกรดเฉลี่ยของผมไม่ถึง 2.50 ธนาคารกสิกรไทย ธนาคารกรุงเทพ

ธนาคารไทยพาณิชย์ รับ 2.50 หมดเลยครับ แต่ผมไม่ถึง 2.50 น่าอายมากครับ

ใครจะด่าโง่ ก็ไม่ว่า ผมจบ ปริญญาตรี ในมหาลัยเอกชนแห่งหนึ่ง ผมเคยไปสอบ

ข้อเขียนที่ SCB ชั้น 17 โซน B แต่ตอนนั้นผมกรอกในเว็บไซด์ไปว่าเกรดเฉลี่ยผม

2.60 เพราะผมรู้ว่าถ้ากรอกตามความจริงเค้าคงไม่เรียกผมไปสอบ แต่สุดท้ายผมก็

ต้องส่งเอกสารสมัครงานของจริงให้แก่ธนาคารอยู่ดี เค้าคงเห็นว่าผมเกรดเฉลี่ยไม่ตรง

กับที่กรอก แต่ผมก็ได้สอบนะครับ ผมมั่นใจทุกวิชาที่สอบว่าผมทำได้ ยกเว้นพิมพ์ดีด

ไทย กับ อังกฤษ ที่ไม่ค่อยคล่องเท่าไร แต่ผมสอบนานแล้ว แต่ไม่มีวี่แวว ว่าแบงค์ไทย

พาณิชย์จะเรียกไปสอบสัมภาษณ์ ผมรู้ตัวว่าไม่แน่นอนแล้ว สงสัยเกรดเฉลี่ยไม่ถึง

หรือ ไม่ข้อเขียนคงไม่ผ่าน   แต่ผมมั่นใจมากเลยว่าผมทำได้ รู้ว่างานสาขามันหนัก

แต่ผมอยากทำงานธนาคารมากเลย แต่คงไม่มีบุญวาสนาแล้ว ผมว่ามันเท่ห์ดีนะ

ได้นั่งเคาน์เตอร์ ฝาก-ถอน ชุดทำงานก็โอเค มันคงเป็นแค่ความฝัน ผมลอง

นึกภาพตัวเอง อยู่ในเคาน์เตอร์ธนาคาร แล้วมีคนมาฝากเงินกับผม ใส่ยูนิฟอร์มของ

แบงค์ ผมก็ไม่ได้คนเก่งอะไร ผมเข้าใจการแข่งขันมันสูง ธนาคารค้องการคนที่มีศักย

ภาพสูงเข้าทำงาน ผมก็ได้แต่หวังว่าจะได้ทำงานในตำแหน่ง Teller สักครั้ง หลายคน

บอกว่า ตำแหน่งนี้งานหนัก เงินเดือนน้อย เหนื่อยมาก ผมรู้ แต่ผมอยากทำ แต่ติดเรื่อง

เกรดเฉลี่ย เคยไปสอบแล้วแต่ไม่ได้เรียกตัว ใครจะด่าก็ได้ครับ เต็มที่ครับ ที่มาประจาน

ความโง่ของตัวเอง  tt_coupe007@hotmail.com

ความเห็นที่ 1
kokkrub

เกรดเฉลี่ยไม่ได้วัดว่าคนเก่งหรือไม่เก่ง ดีหรือไม่ดี มีบางคนเกรดเฉลี่ยน้อยกว่าคุณอีกแต่เค้าก็ประสบความสำเร็จได้ บางทีมันอาจจะเป็นจังหวะของชีวิตก็ได้ครับ ยังเหลืออีกหลาย ธนาคารให้คุณไปลอง

ความเห็นที่ 2
handyman

แค่กรอกใบสมัคร ยังโกงเกรดตัวเอง แล้วทำงานธนาคารเกี่ยวกับเรื่องเงิน จะเหลือหรือท่าน ธนาคารจะพังเพราะคนอย่างคุณ ดีแล้วที่เขาไม่เอา

ความเห็นที่ 3
power of love

เราเคยทำอยู่กรุงศรีล่ะ แต่ก็ต้องลาออก งานแบงค์มีความกดดันมากกว่าที่คุณคิด ภายนอกมันดูเท่ห์ก็จริงค่ะ เป็นงานที่คนในอยากออกคนนอกอยากเข้า ต่อให้บอกข้อเสียยังงัยก็ไม่เชื่อกันหรอก ต้องประสบด้วยตัวเองถึงจะรู้ มีงานอย่างอื่นที่จะทำให้คุณมีความสุขอีกเยอะ ลองเปิดใจดูนะคะ
ที่สำคัญหัวใจหลักของคนที่จะทำแบงค์ได้ต้องซื่อสัตย์กับตัวเองและลูกค้าค่ะ แค่เริ่มแรกคุณก็โกหกแล้ว

ความเห็นที่ 4
แนน

เราก็เกรดไม่สวยเลย,,แต่เราเคยทำงานที่ยูโอบีมา 3-4 เดือนอ่า ไปสมัครกรุงศรี เป็นเดือนแร้ว อยู่ดี ๆ ก็เรียกให้ไปสัมภาษณ์ แต่มีการสอบข้อเขียนสอบสัมภาษณืด้วย ไม่รู้เหมือนกานว่ะจะได้ป่าว (คิดยังไงบอกด้วยนะ)

ความเห็นที่ 5
คนข้างล่าง

ใครเคยสอบข้อเขียนและสัมภาษณ์ กรุงศรีบ้าง มีแนวข้อสอบบ้งป่าว