ถามเงินเดือนอาจารย์มหาวิทยาลัย

ไม่ทราบว่าแต่ละคนประมาณเท่าไหร่ เห็นบางคนบอกว่าลูกศิษย์ที่จบวิศวกร ได้งานทำแล้วเงินเดือนเยอะกว่า อ.มหาวิทยาซะอีก จริงหรือ ไม่มีไรแค่อยากรู้ เพราะว่าบริษัทที่ผมทำอยู่ตอนนี้เงินเดือนบวกเบี้ยเลี้ยงเกือบ ๆสามหมื่นเข้าไปแล้ว เลยคิดว่าพอ ๆกับอาจารย์ที่เคยสอนผมมาหรือป่าว จากคุณ : จิตแจ่มใส - [ 4 ก.ค.
pStudio
ความเห็นที่ 1
pStudio

อยากรู้เหมือนกันครับ

ฟกหด
ความเห็นที่ 2
ฟกหด

7 หมื่นกว่าๆ

........................
ความเห็นที่ 3

วิชาสามัญทั่วไป คาบล่ะ 800 บาท วิชาเฉพาะทาง หรือวิชาช่าง คาบ่ะ 1,200 บาท

รู้ไหมวันหนึ่ง อาจารย์สอนกี่คาบ
กับ รับจ็อบวิ่งรอกสอนอีกกี่ที่

เดือนหนึ่ง ได้ไม่ต่ำกว่า 7-80,000 บาท

...................
ความเห็นที่ 4
...................

คาบ่ะ แก้ไข คาบล่ะ
V
V
V
V

big_bike ต๊ะติ๊งโหน่ง
ความเห็นที่ 5
big_bike ต๊ะติ๊งโหน่ง

ผมสอนฟรี ไม่ด้ค่าสอนเสริมเลย โดนเอาเปรียบเยอะมากเลย ว่าจะลาออกมากิจการของที่ต่อแล้ว อยู่ต่อไม่ไหว วงการนี้มีแต่แก่งแยงชิงดี เอาแต่ผลงานวิจัย เพื่อผลประโยชน์ตัวเอง ไม่สนใจสังคม

คนไกลบ้าน
ความเห็นที่ 6
คนไกลบ้าน

ถามคุณความคิดเห็นที่ 2กับ3 หน่อยค่ะว่า เงินเดือนที่ว่านั้นเป็นอัตราของมหาวิทยาลัยเอกชนใช่ไหมค่ะ เพราะรู้มาว่าถ้าเป็นมหาวิทยาลัยรัฐเนี้ย ได้ประมาณ หมื่นต้นๆเอง
อยากรู้เพราะว่ากำลังจะจบ Ph.D. แล้วอยากกลับไปสอนที่เมืองไทยนะค่ะ

UUU
ความเห็นที่ 7
UUU

ป.โท start ประมาณ 15-20 พัน
ป.เอก start ประมาณ 20-25 พัน
เฉพาะเงินเดือนอ่ะนะ..ไม่รวมรายได้อื่นๆ เช่น กรณีสอนคอร์สอินเตอร์ สอนหลักสูตรพิเศษ(ส/อา) ได้รับเชิญสอนต่างสถาบันหรือไปเป็นวิทยากร รายได้จากการทำวิจัย หรือไปเป็นที่ปรึกษาให้บริษัทเอกชน เป็นต้น..

987
ความเห็นที่ 8
987

เคยได้ยินมา ดร. แค่หมื่นต้นๆ นะ

ความเห็นที่ 9

ตอบ คห6
เอกชนครับ
แต่อาจารย์ ที่วิ่งรับสอน ม.เอกชน
ปกติจะสอนประจำที่ ม.รัฐ
ช่วงใหนว่างก็จะรับสอน ม.เอกชนด้วย
แต่ถ้าสอนประจำที่เดียว รายได้ ก็ไม่เท่าไหร่

ดร.เปรมชัย
ความเห็นที่ 10
ดร.เปรมชัย

ผมได้แสนเจ็ดนะ เพิ่งสอนมาแค่สามปีเอง