เล็บขบจะทำยังไงดีทรมานมากๆเลย

คือผมเป็นเล็บขบ ซึ่งก็เป็นบ่อยมาก ตอนนี้เป็นนิ้วโป้ง นิ้วเท้านิ้วโป้ง มันทรมานมากจะเดินจะใส่รองเท้าก็ทรมาน ผมก็เลยเอาเพนโซพลาสห่อไว้ ไม่ให้มันไปกระทบกระเทือนอะไรมาก แต่ผมสงสัยว่าทำไมผมเป็นบ่อยจัง จะมีวิธีแก้ไม่ให้มันเป็นได้ไหม แล้วถ้าคุณเป็นผม คุณจะทำยังไง
ความเห็นที่ 1
แม่หญิงเรไร

มันมีอาการยังไง เคยได้ยินแต่ชื่อ ทำไมไม่ไปหาหมอ

ใช่อาการที่เขาบอกเวลาตัดเล็บอย่าตัดถึงเนื้อหรือเปล่า

ความเห็นที่ 2
เจ้าเหว่ย

วิธีแรก

ตัดเล็บให้สะอาดเลยค่ะ และทำความสะอาดฆ่าเชื้อ ทายาและปิดแผลรักษาความสะอาด ทานยาแก้อักเสบ แค๊ปซุนให้ครบโดส พยายามอย่าให้เท้าสกปรกหรือเดินมากอีกทั้งใส่รองเท้าอัปฟิต ๆๆ จนกว่าจะหาย

ถ้าหายแล้ว อย่าตัดเล็บให้ถึงเนื้อหรือระวังไม่ให้โดน สะดุดหรือถูกเหยียบทับอีก

ความเห็นที่ 3
เคล็ดลับดีๆ

มีเคล็ดลับดีๆ มาฝาก ง่ายๆ ไม่ต้องทานยาให้ยุ่งยาก เพียงแต่ถ้าเวลาปวดเล็บขบแล้วหากคุณตัดเล็บออกแล้วมันยังปวดอยู่ดี ให้คุณเอายาหม่องที่มีวางขายตามร้านทั่วไปจะเอายี่ห้อไหนก็ได้นะ ให้เอาไม้จิ้มฟันควักและแตะลงที่แผล (อาจจะแสบเล็กน้อย)ทำสักสองถึงสามวัน ครับ

ความเห็นที่ 5
เขาบอกมาอย่างนี้อ่ะ

เล็บขบมีสาเหตุมาจาก การตัดเล็บผิดวิธี แล้วก็อาจะเกิดจากการใส่รองเท้าผิดขนาด
การตัดเล็บที่ถูกต้องควรตัดเล็บให้อยู่ระดับพอดีกับเนื้อตรงปลายนิ้ว ไม่ควรตัดถึงเนื้อนะ

ความเห็นที่ 6
spices

เวลาตัดเล็บควรตัดให้ขาด อย่าตัดแล้วเหลือตรงมุมไว้ (คนส่วนมากมักจะตัดแล้วดึงออก) เพราะเหตุผลนี้เลยทำให้ เล็บขบอ่ะคะ แต่อาจจะใช้ยาหม่อง แบบคุณข้างล่างที่แนะนำก็ได้ แต่มันแค่ช่วยให้พอทุเลานะคะ

ความเห็นที่ 7
ศรีrussell

เราเป็นบ่อยเลยอะ
จนในที่สุดต้องถอดเล็บออกอะ
ถอดเล็บมาสามครั้งแล้วจนชิน
เล็บงอกใหม่ดันผิดรูปอีก ทำให้เวลาอาบน้ำ น้ำมันจะเข้าไปขัง
ต้องเช็ดดีดี
บังเอิญไปเข้าค่ายนน้ำท่วม เท้าแช่น้ำตลอด
ตอนนี้เป็นเชื้อราที่เล็บรักษาไม่หาย เล็บเหลือง อุบาทมาก

ยังไม่ก็อย่าพยายามถอดเล็บเลยนะจ้ะ

ความเห็นที่ 8
*

ไปผ่าตัดที่โรงพยาบาลครับ
เพราะตอนผมไปโรงพยาบาลกรุงเทพพัทยา ที่จังหวัดชลบุรี
มีคนหนึ่งไปโรงพยาบาลเพราะเล็บขบ เขาแจ้งหมออย่างนั้นครับ

ความเห็นที่ 9
ลุงป.6

...เล็บขบเกิดจาก
เล็บขบเกิดจากการที่เล็บงอกลึงลงไปในเนื้อเยื่อบริเวณรอบๆเล็บ โดยมากมักจะเกิดกับเล็บหัวแม่เท้า จะเจ็บปวดรุนแรงมากขึ้นถ้าติดเชื้อ
สาเหตุ
1.ปลายนิ้วไปชนอะไรบ่อยๆเช่นเล่นกีฬา
2.การใส่ถุงเท้าและรองเท้ารัดและคับๆประจำ
3.การตัดเล็บลงลึกเกินไป ทำให้เล็บที่งอกออกมาใหม่ฝังตัวลึกลงไปเช่นเดียวกัน
4.การมีเล็บกว้างกว่าปกติ
การป้องกัน
ควรตัดเล็บให้เป็นแนวตรง อย่าตัดขอบเล็บออกตรงขอบข้างๆจนสั้นกว่าตรงกลาง ถ้าตัดเล็บแล้วยังรู้สึกว่าเล็บคม ก็ให้ใช้ตะไบเล็บฝนให้หายคมก็พอ

ความเห็นที่ 10
อิๆ

มามะเราจะเป่าให้ เพี้ยง