ทำไมแบบหัดอ่านพยัญชนะไทย ก. ไก่ ถึง ฮ.นกฮูก ถึงต้องเปลี่ยนไปจากเมื่อก่อน

ทำไมแบบหัดอ่าน พยัญชนะไทย ต้องเปลียนไปจากเดิม สมัยก่อน ก เอ่ย ก.ไก่ ข.ไข่ในเล้า ฃ ขวดของเรา จนถึง ฮ นกฮูกตาโต ซึ่งอ่านแล้วจำง่าย มีความคล้องจอง ไพเราะ แต่ปัจจุบันมีแบบหัดอ่านที่หลากหลายมาก เช่น ข. ไข่ มากมาย ฃ ขวดเรียงราย ค ควายไถนา ฅ คนนั่งฟัง ฆ ระฆังบอกเวลา จนถึง ฮ.นกฮูก ตาวาว (ดูจากแบบหัดอ่านของหลาน) ซึ่งเปลี่ยนไปจากแบบเดิมมาก ซึ่งมันก็ไม่ผิดกฏหมายหรือผิดอะไรนะครับ แต่ผมว่าแบบเดิมดีกว่านะครับ
ก็องโต้@ยูไนเต็ด
ความเห็นที่ 1
ก็องโต้@ยูไนเต็ด

แล้วแต่ยุคสมัย และความนิยม แหละคับ
แบบเรียนมันก็ต้องมีการปรับ เรื่อยๆ สมัยเราเรียน ก็ใช่ว่าแบบเรียนแต่ดั้งเดิม เค้าก็ปรับจากรุ่นพ่อรุ่นแม่เราอีกทีเช่นกัน

ก - ฮ จะแบบเก่าหรือแบบใหม่ ก็เหมือนกันคับ เป็นการท่องให้จำ เปลี่ยนแค่แบบการท่อง แต่ ตัวอักษร ยังอยู่ครบ ไม่ได้เปลี่ยน

เทเรซา
ความเห็นที่ 2
เทเรซา

อืม.......เห็นด้วยนะ ผมว่าอย่างเก่าดีกว่า แต่อย่างใหม่ก็คือพัฒนาให้ทันสมัย ก็แล้วแต่ล่ะนะ มันก็ดีทั้งคู่

แต่ไม่ชอบเลย เคยเห็นหนังสือบางเล่ม ก ข ค เลย ไม่มี ฃ ไม่มี ฅ ทำให้เด็กยุคหลังลืม แต่เดี๋ยวนี้รู้สึกจะแก้กลับมาใหม่แล้วนะ คือมีครบแต่บอกเด็กว่าเลิกใช้อะ

ลุงป.6
ความเห็นที่ 3
ลุงป.6

...เด็กๆเขาไม่ตืดใจอะไรหรอกครับ..มีแบบเรียนให้ท่องเขาก็ท่องไป แต่ผู้ใหญ่เรายังคงติดกับการท่องแบบเดิมๆอยู่เพราะโตมาในสมัย ก เอ๋ย ก ไก่ ข ไข่ในเล้า ฃ ฃวดของเรา ฯลฯ
เอาให้เด็กๆเขาท่องจำพยัญชนะได้ครบทั้ง 44 ตัวก็เอาละครับ..ส่วนรูปแบบจะเป็นอย่างไรก็ช่างมันเถอะ..

อิคคิวซัง
ความเห็นที่ 4
อิคคิวซัง

เกิดขึ้น ตั้งอยู่ ดับไป ปลงเถอะโยม

เจ๊ฝน
ความเห็นที่ 5
เจ๊ฝน

เคยไปอ่านของน้องเหมือนกัน

ก เอ๋ย ก ไก่

ข ไข่ ฟักเป็นไก่

555 ขำดี แต่เค้าอาจจะอิงหลักความจริงก็ได้มั้ง

เด็กจะได้รู้จักทั้งตัวอักษรและความจริงตามธรรมชาติ

สาวโรงงาน
ความเห็นที่ 6
สาวโรงงาน

แบบเรียนเปลี่ยนไปเรื่อย ๆ ตามกาลเวลา
ขอแค่เรายังอ่าน ก-ฮ ได้ครบ 44 ตัวเหมือนเดิมละกัน

หมักเองฮ้า
ความเห็นที่ 7
หมักเองฮ้า

กิน เอ๋ย กินไก่ หากว่าหมูแพง

มะยม
ความเห็นที่ 8
มะยม

คิดถึง...มานะ มานี ปิติ ชูใจ

ป่านป่วน
ความเห็นที่ 9
ป่านป่วน

เค้าคงปรับเปลี่ยนให้ร่วมสมัยอ่ะ เพราะอันเก่าบางคำ เด็กอาจไม่เข้าใจความหมาย

รินลดา
ความเห็นที่ 10
รินลดา

เห็นด้วยกะ จขกท นะ แบบเก่าคล้องจอง จำง่าย แบบใหม่ มีตั้งหลายอย่างไม่เป็นแนวทางเดียวกันเลย จำยากกว่าเดิมด้วย