ไปงานศพควรใส่ชุดขาวหรือไม่ก็ชุดดำ แต่ทำไมคนมักนิยมใส่ชุดดำมากกว่าชุดขาว

ตามหัวข้อเลยนะคะ เรามักเห็นคนใส่ชุดดำกันตลอดทั้งๆที่เค้าว่าควรใส่ชุดขาวหรือไม่ก็ชุดดำ แต่ทำไมคนใส่ชุดดำกันส่วนมากคะ ชุดขาวไม่ค่อยเห็นเลยค่ะ มันเลยกลายเป็นว่าใส่ชุดขาวแล้วดูไม่ค่อยสุภาพยังไงยังงั้น ล่าสุดเราไปงานศพแล้วเราใส่เสื้อขาว กลายเป็นจุดเด่นไปเลยเพราะคนอื่นใส่ชุดดำกันหมด ไม่เข้าใจว่าใส่ชุดขาวมันเป็นยังไงหรอคะ
อิ๊ด
ความเห็นที่ 1
อิ๊ด

ชุดขาวก็ดีนะ เด่นดีออก

pp22
ความเห็นที่ 2
pp22

เหตุผลคนอื่นเราไมรู้ ส่วนของเรานะเพราะเสื้อขาวมันเปื้อนง่ายนี่

กาสะลอง^^
ความเห็นที่ 3
กาสะลอง^^

ถ้าผู้ตายอายุมากกว่าเรา นิยมใส่สีดำ

แต่ถ้าผู้ตายอายุน้อยกว่าเรา นิยมใส่สีขาว

(ถ้าจำมาไม่ผิดนะคะ)

แมวดำ
ความเห็นที่ 4
แมวดำ

ผมก็ใส่ ไม่สนใจอ่ะ มองอะไรหรอ? พวกเค้ารู้อะไรดีๆที่ผมไม่รู้มางั้นหรอ?
จริงๆเพราะสีขาวมันน้อยกว่าสีดำมากเลยมั๊ง คุณก็เลยดูเด่นขึ้นมาโดยทันที
เหมือนถ้าคนใส่สีขาวซัก90% คุณใส่สีดำไป คุณก็เด่นได้เช่นกัน

ปล สังเกตุหลายทีแล้ว ไปงานศพมา พวกนิสัยเสียเต็มงาน ไปถึงก็จับกลุ่มคุยกันหัวเราะคิกคักกันในงานโดนเฉพาะพวกแก่ๆหัวหงอก... มันคงนึกว่าพวกมันอยู่จนเก่าแก่เจ๋งกว่าเด็กรุ่นใหม่มั๊ง ทำเป็นไม่กลัวความตาย(ก็ใกล้แล้วนี่หว่า ไม่ปลงก็แปลกแล้ว)

Ky
ความเห็นที่ 5
Ky

ประเพณีไทยแต่เดิมมา ถ้าคนตายอายุมากกว่าเรา จะใส่สีนึง ถ้ายุน้อยกว่าจะใส่สีนึง ไม่แน่ใจว่าแบบที่คุณกาสะลองบอกรึปล่าวนะ..