ทำไมคุณถึงไม่เรียนต่อปริญญาโทครับ

สอบถามเพื่อนๆชาวเอ็มไทยหน่อย ที่จบปริญญาตรีแล้ว และตอนนี้อยู่ในอายุช่วง 22-28 ว่า  ทำไมถึงยังไม่เรียนต่อปริญญาโทกัน

ขอทำงานก่อน ยังไม่มีเงินเรียน ไม่คิดว่ามีความจำเป็นต่อการทำงาน มีภาระต้องรับผิดชอบแล้ว ไม่มีเวลา หรือเหตุผลอื่นใดครับ สำหรับตัวคุณเอง

ส่วนของผมคือ ไม่มีเงินเรียน และ ไม่มีเวลาครับ แค่เวลาที่ทำงานก็ทำเอาเพลียมากๆแล้ว ไปเรียนต่อโทเสาร์อาทิตย์หรือตอนเย็นได้ตายแน่เลย แต่สุดท้าย คิดว่าเรื่องค่าใช้จ่ายในการเรียนเนี่ยแหละ ที่ปัญหาใหญ่สุด ภาระล้นพ้น เอาตังค์ไหนไปจ่ายค่าเทอมไหวเนี่ย

ก็องโต้@ยูไนเต็ด
ความเห็นที่ 1
ก็องโต้@ยูไนเต็ด

ภาระเยอะ น้องหลายคน รอน้องจบตรี สัก 2 คน ค่อยต่อ

ค่าเทอมไม่ใช่ถูกๆนะ โท น่ะ กลัวว่าราเรียน แล้วน้องจะอดเรียน นี่ดิ เลยไว้ค่อยต่อก่อนก็ได้ คนเราไม่แก่เกินเรียน

....
ความเห็นที่ 2
....

ไม่ถาม 40 กว่าบ้างหรือน้อง แบบว่า อยากเรียนม่างอ่ะ อิๆ มีเงินแต่ไม่มีเวลาไปเรียน รอลูกเรียนจบจะไปเรียนอีกที ทันปะเนี่ย

ถุย
ความเห็นที่ 3
ถุย

สะเหร่อ แรด ตอแหล ยิ่งอีพวกราดพัด ราม ด้วย เีรียนทำเหื้ยอะไรกัน จบมาความรู้ฟายโง่ ยิ่งกว่าเด็ก ม.3 บางคนอีก

สะเหร่อ แรด ตอแหล ยิ่งอีพวกราดพัด ราม ด้วย เีรียนทำเหื้ยอะไรกัน จบมาความรู้ฟายโง่ ยิ่งกว่าเด็ก ม.3 บางคนอีก

สะเหร่อ แรด ตอแหล ยิ่งอีพวกราดพัด ราม ด้วย เีรียนทำเหื้ยอะไรกัน จบมาค

ชะนีดอย
ความเห็นที่ 4
ชะนีดอย

มีผัวก่อนเลยไม่มีแรงเรียนต่อ

อ้อม
ความเห็นที่ 5
อ้อม

อยากเรียนอยู่เหมือนกัน แต่ตอนนี้ขอทำงานเก็บเงินสักพักก่อนเพราะค่าใช้จ่ายต้องเยอะมากๆ ด้วย อีกอย่างคิดว่าต้องเหนื่อยมากด้วย ไม่อยากทำสองอย่างพร้อมกัน

กาปิ
ความเห็นที่ 6
กาปิ

คห.ที่ 3 ครับ

ไม่ทราบว่าคุณจบที่ไหนมาหรือครับ

ที่ผมอยากรู้เพราะว่าทำไมเขาถึงได้สอนให้คุณดูถูกคนอื่นได้ถึงขนาดนี้

สุดท้าย คุณก็คงจะไม่ต่างกับคนที่ขาดการอบรมที่ดีจากบุพการี และขาดการให้ความรู้จากสถาบันการศึกษาหรอกครับ

ลุงป.6
ความเห็นที่ 7
ลุงป.6

.....ไม่ถามคนอายุ 62 อย่างลุงบ้างเหรอ ?
ไม่ถามก็จะตอบ..ฮ่าฮ่า...นึกเสียว่าเป็นของแถมก็แล้วกันนะคุณจขกท.

ตอนจบตรีนะมันเหนื่อยครับ เพราะผมเรียนไปด้วยเล่นไปด้วย..ทั้งเล่นกีฬาและเล่นอย่างอื่น(ไม่ใช่การพนันนะ)
ไอ้อยากเรียนเหมือนเพื่อนๆนะอยากเรียนแต่มันเซ็งแล้วนี่
ถึงเรียนไปก็คงจะไม่จบเพราะใจมันไม่เอาแล้ว...เลยมาเรียนเอาตอนอายุ 30 กว่าปลายๆ..ที่สำคัญแต่งงานแล้ว แฟนท้อง..งานก็หนัก..เลยไม่เรียนต่อทันที..ค่าเรียนที่จะต้องจ่ายตอนเรียนโทจำเป็นที่จะต้องเก็บไว้เป็นค่านมลูกดีกว่า..

กระดองดง
ความเห็นที่ 8
กระดองดง

กำลังเรียนอยู่ค่ะ คิดไปคิดมา ทำงานดีกว่า ใกล้แล้วๆอีกนิดเดียว
#คห.3 เป็นอะไรมากหรือปล่าวคะ

...
ความเห็นที่ 9
...

เหตุผลเดียวกันกับจขกทน่ะแหล่ะ...เศร้าจัง

สีกั๊วเฉียน
ความเห็นที่ 10
สีกั๊วเฉียน

สำหรับผมว่านะ
มีปัญญาก็ไปเรียนซะ.. ไม้กันหมา มันช่วยได้เยอะครับ
ป.ตรี มันพื้นฐาน ไปแล้วนะครับ