สวดพระคาถาชินบัญชร แล้วเจอผี

ผมสวดมาตั้งแต่เด็ก เจอปกติ เกือบทุกวัน ผีอำ ฝันเห็นผีครับ (โดนบังคับ ตั้งแต่เด็ก)

พอแต่งงานก็แยกอยู่ ไม่ค่อยได้สวด ไม่ค่อยเจอครับ

พอเลิกกับแฟนก็มาสวดอีกที สวดเฉพาะวันพระ ก็เจออีก เจอเฉพาะวันที่สวด

ตอนนี้เลิกสวดแล้วครับ สวดเฉพาะอะระหัง เท่านั้นเองครับ

เจอผี เจอในรูปแบบฝันบ้าง ครึ่งหลับครึ่งตื่น เห็นคนเดินอยู่รอบๆ มากวน มาแกล้ง

เจอผีอำนี่เกือบทุกวันครับ ตั้งแต่เด็ก ขนาดนอนอยู่ใต้หิ้งพระนะเนียะ

จนตอนนี้ชินแล้วครับ จะมาก็มาเหอะจะนอน

แต่อยากทราบที่มาที่ไป หรือสาเหตุครับ

ขอบคุณทุกท่านที่กรุณาตอบ

ธนัญญา
ความเห็นที่ 1
ธนัญญา

เราก็สวดนะไม่อะไรเลยธรรมดาแล้วรู้สึกดีด้วยแต่วันนั้นไบทสวดมาอีกอันนึงหลังจากสวดเสร็จก็เห็นดวงตาแดงของคนๆนึงโผล่มามันเหมือนภาพนึงๆวูบนึงค่ะแต่ก็จะพยายามสวดมนต์เพื่อสิริมงคลของตัวเองเพราะเราเป็นชาวพุทธนี่นา

สวดทุกวัน
ความเห็นที่ 2
สวดทุกวัน

เราก็สวดคาถาชินบัญชรทุกวันน่ะ เราไม่เคยเจออะไรแปลก ๆ เลย หรือเพราะว่าเราสวดคาถากรณียเตตาสูตร ต่อด้วยหรือเปล่าไม่แน่ใจน่ะ

ขันแตก
ความเห็นที่ 3
ขันแตก

แสดงว่าบาปมาก ชินบัญชรยังเอาไม่อยู่ ฮานะ

ลูกเป็ดขี้เหร่
ความเห็นที่ 4
ลูกเป็ดขี้เหร่

เราก้อสวด ขนาดท้องอยู่ก้อสวดแต่ตอนนี้เลิกสวดแล้วเพราะไม่มีเวลายุ่งอยู่กะลูกนะ แต่เราไม่เคยเจอผีเลยสักครั้ง
หรือเพราะว่าเราสวดตอนอยู่ต่างประเทศมั้ง อยู่เมืองไทยไม่เคยสวดเลย

ตาวาว
ความเห็นที่ 5
ตาวาว

เคยได้ยินว่าการสวดคาถาชินบัญชร เป็นการทำให้ผีที่อยู่บริเวณนั้นเกรงกลัว เหมือนเป็นการไปไล่ที่เค้าให้ไปห่าง ๆ เราน่ะค่ะ เพื่อนบอกอย่างนั้น เราเลยไม่กล้าสวด กลัวคุณผี ๆ ทั้งหลายจะโกรธเอา

สาธุครับ
ความเห็นที่ 6
สาธุครับ

เค้ามาขอส่วนบุญคุณน่ะครับ แสดงว่าคุณทําดีแล้วนะ สวดแล้วได้บุญมาก

อย่าไปกลัวเค้านะครับ ให้บุญเค้าไปดีกว่า ช่วยๆกัน

gaze
ความเห็นที่ 7
gaze

ปกติเวลาเราสวดมนต์เนี่ย จะมีผลให้พวกสัมภเวสีมารับส่วนบุญจากที่เราสดไปนะครับ ยิ่งชินปัญชรนี่ คงยิ่งแล้วเลย เป็นเรื่องธรรมดาครับ (ถ้าคุณขวัญอ่อน) จะโดน จะเห็นบ่อยครับ แต่ไม่มีอันตรายหรอกครับ...

เท่าที่เคยเจอมาเนี่ยคือ ถ้าอยากให้ไม่มีใครมายุ่ง (ผีนะ) เช่น เวลาไปที่ไกลๆ เนี่ย ผมจะ...แผ่เมตตา ครับ รับรอง ไม่มีไรมารบกวนจิงๆ

สวดอะระหัง นะโม นี่ โดน ประจำ โดนจริงๆ..โดนอำแทบตลอด ไม่รู้ว่าเส้นกระตุก หรือเจอผีกันแน่ ที่รู้คือ เมื่อคืน...มีเสียงดังวิ้งๆ มือเกร็ง เห็น...ผีเด็ก มันมาป้วนเปี้ยน เป็นเงา เหมือนพวกล่องหนมาน่ะครับ วนเวียน อยู่รอบตัว (พระเจ้าช่วย) มันไวมากๆ ครับ มาเกาะแกะตามตัว ผมหลุดมาได้นี่..เหงื่อแตกฟลั่ก..แต่ก็มาคิดๆ ไปครับ ไม่ได้ไปทำอะไรเค้า ก็นอนต่อดีกว่า...- -

แต่สวดมนต์ก่อนนอน ดีทั้งนั้นแหละครับ ผีใครก็คงไม่อยากเจอ

ปล. เป็นความเชื่อส่วนบุคคลนะครับ โปรดใช้วิจารณญาณ

GO6
ความเห็นที่ 8
GO6

เคยได้ยินมาว่าบทสวดนี้เป็นบทสวดเรียกผีมาคุ้มครอง

คล้ายบทชุมนุมเทวดาอะค่ะ แต่ต่างกันที่เชิญผี หรือเชิญเทวดาเท่านั้น

ไม่มั่นใจว่าฟังมาผิดรึเปล่านะคะ

นางประแดะ
ความเห็นที่ 9
นางประแดะ

คห.8 เข้ามาแก้ เดี๋ยวคนจะเข้าใจผิดไปกันใหญ่

คาถาชินบัญชร

แปลว่า คาถาเกราะแก้วของพระพุทธเจ้า

เป็นของเก่า สมเด็จโต วัดระฆัง นำมาเรียบเรียงใหม่

เนื้อหาว่าด้วยการอัญเชิญพระนาม-นาม

อดีตพระพุทธเจ้าและเหล่าสาวกองค์สำคัญๆ

มาประดิษฐานตามร่างกายของเรา

บางบทเกี่ยวกับการเดินทางปลอดภัย

บางบทเกี่ยวกับโชคลาภ บางบทเกี่ยวกับเรียกความ

มั่นใจก่อนพูด เพราะฉะนั้นจขกท.กระทู้เจอผีจึงไม่

เกี่ยวกับคาถา ผีอำเราก็เป็นบ่อย แต่เราไม่กลัว

เพราะคิดว่านอนทับเส้น พลิกตัวก็หาย

คาถาพุทธศาสนาไม่มีเรียกผีอย่าเข้าใจผิด

เอวัง
ความเห็นที่ 10
เอวัง

ผมก็สวดอยู่บ่อยๆนะ ชุมนุมเทวดาก่อนเลย (เรียกมาช่วยปกป้องคุ้มครอง) แล้วก็อะระหัง ฯลฯ แล้วก็ชินบันชร แผ่เมตตา แล้วก็ กรณียเมตตะสุตตัง นอนหลับสยาย ไม่มีอะไรกวนใจ ไปที่ไหนๆก็พกหนังสือสวดมนต์ สวดให้เจ้าที่เจ้าทาง ไม่ต้องกลัว ไม่ชะตาขาดก็ไม่ตายง่ายๆหรอกครับ