ทำไมคนเราจึงมีความแตกต่างกัน

ทำไมคนเราจึงมีความแตกต่างกัน

(หล่อมาก กับ หล่อน้อย )

ระหว่างคนจน คนรวย คนสวยกับคนหล่อ และคนขี้เหร่ ทำไมคนเราจึงมีความแตกต่างกัน

ทุกคนเคยคิดกันหรือป่าว น่าคิดนะคับ (อันนี้ไม่ได้น้อยใจตัวเองนะ เพราะเราน่าตาดีพอสมควร อิอิ )

เป็นเรื่องที่สงสัยมานานคับว่า คนเราทำไมจึงมีความแตกต่างกัน ระหว่างคนรวย คนสวย คนจน กับ

คนขี้เหร่ ลองมาวิจารณ์กันดูนะคับเพื่อจะได้ช่วยกันไขปัญหาข้อนี้

ถ้าคุณคิดว่า ความหล่อและความขี้เหร่ ของคนเราเกิดจากพันธุกรรมของพ่อแม่ แล้วทำไมพ่อแม่บาง

คนหน้าตาไม่ดี แต่ลูกออกมาหน้าตาดี ซ้ำลูกแต่ละคนหน้าตาดีไม่เท่ากันด้วย ผมสงสัยมานานแย้ว

ยังไม่ได้คำตอบซะที รอท่านผู้รู้อยู่คับ เหอๆ แล้วระหว่าง

(รวยมาก กับ จนมาก )

ความจนกับความรวย ทำไมถึงต้องมีความแตกต่างกันด้วย ลูกบ้างคนไม่โชคดี เกิดมาก้อได้พ่อแม่

ที่ยากจน เกิดมาก้อชื่อว่าจนเรย เพราะเกิดในครอบครัวที่ยากจน คงไม่ใช่เกิดจากพันธุกรรมแน่

อันนี้น่าคิด จะบอกว่า คนจน ที่จนเพราะขี้เกียจทำงาน ก้อเรยจน อันนี้ผมไม่ค่อยจะเชื่อคับ

เพราะผมเห็นคนจนบางคน ขยันมากๆคับ ทำงานงกๆทั้งวัน แต่ก้อยังจน ไม่เห็นรวยขึ้นเลยแถมทำ

งานหนักด้วย ส่วนลูกบ้างคนเกิดมาบนกองเงินกองทอง ไม่ต้องทำไร สบายเฉิบ เพราะพ่อแม่ก้อ

รวยอยู่แล้ว แถมมีมรดกให้อีก คนรวยไม่เห็นต้องทำไรมากเรย แค่นั่งเซ็นต์แปปๆ ก้อรวยแล้ว

(ทำไมเราไม่ได้นามสกุลชินวัฒน์บ้างนะ อิอิ ) โฮ ทำไมจึงแตกต่างกันนะ เหมือนกับมีไรอยู่เบื้องหลัง

ไงก้อไม่รู้ เป็นเรื่องที่สงสัยมานานแล้วคับ สำหรับผม ครัยก้อได้ช่วยชี้ทางสว่างให้ที ช่วยกัน

เยอะๆนะ ถือว่าให้ความเห็นกันหนุกๆก้อได้ ขอบคุณคับ

from คนหล่อที่ไม่รวย อิอิ

ความเห็นที่ 1
ahkihv'

ถ้าตามศาสนา ก็ต้องบอกว่า ทุกคนมีกรรมเป็นเครื่องกำเนิด
ใครทำกรรมดีมามาก ในอดีตชาติ ผลบุญก็ช่วยให้เจริญรุ่งเรือง ใครทำชั่วก็เกิดมารับกรรมนั้นไป

แต่กรรมซับซ้อนเพราะไม่มีใครทำชั่วตลอดเวลา และไม่มีใครทำดีตลอดเวลา ชีวิตคนจึงมีสุขทุกข์ รุ่งเรืองเสื่อมสูญ คละกันไป เช่น

บางคนเกิดมายากจน แต่พอโตขึ้นร่ำรวยมหาศาล บางคนสุขสบายแต่เด็ก พอโตขึ้นบ้านล้มละลาย ชิวิตตกต่ำลง บางคนหน้าตาดีแต่เกิดอุบัติเหตุจนเสียโฉม บางคนไม่สวยแต่ไปศัลยกรรมจนหน้าตาดี เข้าวงการได้สบาย

จะเห็นได้ว่า ชีวิตคนไม่มีอะไรแน่นอน อดีตเป็นไงไม่รู้ ทำปัจจุบันให้ดีที่สุดก็พอ

อยากรวยให้ทำทาน อยากหล่อสวยให้มีศีล อยากมีปัญญาให้ภาวนา อยากหลุดพ้นการเวียนว่ายตายเกิดให้ปฏิบัติธรรม

ความเห็นที่ 2
maximu's

กูเป็นคนกำหนดเองล่ะว่ะ ว่าใครจะสวย หรือ ไม่สวย รวยหรือไม่รวย กูกำหนดเอง เพราะกูคือเทพเจ้า ที่ดลบันดาล ( โทสะ ) ให้มนุษย์ ( 555555555 )

ความเห็นที่ 3
อิอิ

คงจะเป็นเรื่องของเวรทำ กรรมแต่งนะเราว่า

ความเห็นที่ 4
วิลาสินีมีปุ่ม

ไม่รู้เหตุผล รู้แต่ว่าตัวเองหน้าตาดี

เพราะส่องกระจกดูทุกวัน ถามกระจกด้วยว่ากระจก

วิเศษใครงามเลิศในห้องนี้

ความเห็นที่ 5
www.thaihostrich.com/business/index.php?refer=ratta

ธุรกิจออนไลน์ ไม่ใช่งานขาย ไม่ต้องง้อคน ไม่ต้องเข้าอบรม รายได้เสริมไม่กระทบงานประจำ

เริ่มต้นง่าย ได้เงินเร็ว

www.thaihostrich.com/business/index.php?refer=ratta

ความเห็นที่ 6
บุญกรรม นําทาง

มาจากบุญเก่า กรรมเก่าจากชาติก่อนครับ เรื่องพวกนี้มีจริง

ความเห็นที่ 8
นักวิทยาศาสตร์

สำหรับคนที่หน้าตาดี แต่พ่อแม่หน้าตาไม่ดีนั้น มันก็เกิดจากกรรมพันธุ์อีกนั่นแหละ แต่มันเป็นกรรมพันธ์ที่เป็นยีนส์แฝง (หมายถึงยีนส์ด้อย) ที่อยู่ในตัวพ่อแม่เองนั่นแหละ พอลุกเกิดมา ลักษณะด้อยนั้นจึงแสดงออกมาที่ลูก (ยีนส์ด้อย ไม่ได้หมายถึง ความไม่ดีอย่างเดียว แต่อาจจะเป็นลักษณะที่ดีก้ได้ หากเคยเรียนชีววิทยามาคงพอเข้าใจ)
ส่วนเรื่องรวยจน อันนี้เราเชื่อว่าคงเป็นเพราะบุญทำกรรมแต่งมากกว่า เราเชื่อเรื่องกฏแห่งกรรมนะ กรรมที่เคยทำมาไม่ว่าชาตินี้หรือชาติก่อน อาจจะส่งผลให้ในชาตินี้หรือปัจจุบัน จนหรือว่าลำบาก แต่บางคนเค้าอาจจะเคยสั่งสมความดี บุญ เอาไว้ เกิดมาก็เลยรวย สบาย คิดว่างั้นนะ
วิทยาศาสตร์ กับ ความเชื่อ มันก็ไปด้วยกันแหละ