ใช้ธูปกี่ดอก

เราจะถวายของเล่นให้กับกุมารทองที่บ้าน

แต่ไม่รู้ว่าจะต้องจุดธุปกี่ดอกใครทราบช่วยบอกหน่อยน่ะค่ะ

Tongkung17
ความเห็นที่ 1
Tongkung17

...ผมไม่มั่นใจเต็มร้อยนะครับ..9 ดอกครับ
จุดธูปบูชาพระ..3 ดอก ( ผมจุด 5 ดอก ) บูชาพ่อ แม่เพิ่มไปอ่ะครับ
จุดธูปบูชาเทพพระเจ้า...16 ดอก ครับ
...ยังไงรอผู้ที่รู้จริงๆ มาตอบอีกทีนะครับ..อย่าเพิ่งจุดธูปหล่ะครับ.. :em13: :em13:

เฮียเกษม .
ความเห็นที่ 2
เฮียเกษม .

ถ้าเป็นพวกต่างจังหวัด ลาว - อีสาน คงใช้ดอกทองบูชาผัวที่บ้านสินะ กากนะพวกอีสาน

6potato9
ความเห็นที่ 3
6potato9

:em20: :em17:

อืม6996
ความเห็นที่ 4
อืม6996

กุมารทองเป็นเด็ก
เรียกว่า ให้ของ ดีกว่าไหม

ถวาย ไว้ใ้ช้กับพระ ศาลพระภูมิ แต่กุมารทองเป็นเหมือนลูกเหมือนน้องเรา

เวลาให้ไร ก็พูดให้เฉยๆ ไม่ต้องจุดธูปบูชา เวลาเรากินข้าวก็ชวนเค้ากินด้วยกันไม่เห็นต้องจุดธุปอะไรเลย

คนปลูกข้าว...
ความเห็นที่ 5
คนปลูกข้าว...

เฮ้ย!!!.....
ไอ้เฮียเกษม มันจะเกินไปแล้วนะโว้ย ไอ้บ้า
เกี่ยว 'ไร กะคนอีสานวะ
หัดดูหัวข้อกระทู้บ้าง ไอ้เวรนี่

:em11: :em11: :em11: :em11: :em11:

คนใต้
ความเห็นที่ 6
คนใต้

ลาวอิสานพวกทักกี้ทั้งน้านนนนนน เห็นแก่เงิน

ลุงป.6
ความเห็นที่ 7
ลุงป.6

.......ถ้าเขาเป็นของจริง(ของปลอมมันเยอะนะครับ)
จุดธูปบอกเขาดอกเดียวก็พอแล้วก็ของกินของเล่นตามประสาเด็ก
นี่ก็ว่าไปตามเหตุผลนะครับเพราะเขาไม่ใช่เจ้า...ไม่ใช่เทพ
ไม่ใช่พระพุทธ
ถ้าเป็นของจริงผมต้องดูก่อนว่าได้ช่วยอะไรผมบ้าง
ถ้าไม่ได้ช่วยอะไรเลยรอกินของเซ่นอย่างเดียวเช่นน้ำแดง
ผมเตะตกบ้านครับ....เอาให้กุมารทองชักแหง่กๆๆๆๆไปเลย

เหยียว  ถลาลม
ความเห็นที่ 8
เหยียว ถลาลม

จะกี่ดอก ก๊จุดปายยยย..

สำคัญนะ อย่าเผลอ ให้ไฟใหม้บ้านก็แล้วกานนนนนน

มันจะทำให้นอื่นซวยด้วยน่ะสิ อิอิ

จ.ใจเดียว
ความเห็นที่ 9
จ.ใจเดียว

จุดธูป 9 ดอก เพราะกุมาร ทองคนโบราณถือว่าเป็นเทพชนิดหนึ่ง แต่ความจริงไม่ได้เทพ เป็นแค่ผีเด็กที่ถูกกำกับด้วยไสยเวทย์เอามาใช้แรงงานเด็ก
มีความเชื่อกันว่าจุดธูป 9 ดอก เป็นการบูชาดาวนพเคราะห์ประจำวันเกิดของคนเราอีกส่วนหนึ่ง แต่เมื่อจุดธูปแล้ว ต้องระมัดระวังไฟจะไหม้บ้านด้วย ยิ่งหน้าร้อนด้วย ยิ่งมีเศษกระดาษ เศษไม้จะเป็นเชื้อเพลิงได้เป็นอย่างดี

Tongkung17
ความเห็นที่ 10
Tongkung17

...จุดธูป 1 ดอก..ไหว้เฮียเกษม.. :em12: :em12: