...ตำป่นปลาทู...!!!

...ดอกแก้ว

...น้ำพริกปลาทู...

เครื่องปรุง

.ปลาทู 1 ตัว

.น้ำปลาร้า 

.พริกสด กระเทียม หอหแดง หอมเป ต้นหอม ชูรส เกลือ

.ผักเคียงวันนี้มี ผักปลัง ผักกระเฉด ดอกข่า มะเขือขื่น

.วิธีทำ

.พริกแดง หอม กระเทียม ล้างไห้สะอาดแล้วเอาไปคั่ว 

.น้ำปลาร้า ผสมน้ำเอาไปต้มพร้อมปลาทู ใส่เกลือลงไปด้วยนิดหน่อย ต้มจนเดือด

.ปลาทูที่ต้มสุกแล้วแกะเอาแต่เนื้อ

.พริกที่คั่วสุกแล้วตำพริกกับเนื้อปลาทูไห้เข้ากัน ใส่น้ำปลาร้าที่ต้มสุกเมื่อกี้ ใส่ชูรส ต้นหอมซอย หอมเปซอย ชิมรสดูถ้ายังไม่เค้มใส่น้ำปลาลงนิดหน่อย

.ผักเคียงวันนี้เดินไปสวนข้างบ้านไปเจอยอดผักปลังกำลังงามเลยเก็บมากำนึง ดอกข่าก็งาม ผักกระเฉดไม่อ่อนไม่แก่กำลังพอดี มะเขือขื่นนี่ต้องเก็บทุกวันไม่งั้นมันจะแก่ มีอยู 2 ต้น มะเขือนี่มันเกิดเอง เราก็เลยมีมะเขือกินโดยที่ไม่ต้องซื้อ อิ อิ

.ตำเสร็จปรุงเรียบร้อยแล้วหน้าตาออกมาอย่างงี้แหละ น่ากินมั้ยละ

.เอามารวมกัน อาหารอีสานง่ายๆ ที่ประหยัดและอร่อย การทำตำป่นแบบนี้จะอร่อยหรือไม่ขึ้นอยู่กับน้ำปลาร้า ถ้าน้ำปลาร้าไม่อร่อยก็จบกัน เราโชดดีไปที่แม่ทำปลาร้าเอง นอกจากจะสะอาดแล้ว ยังอร่อยด้วย ขอบคุณแม่มานะที่นี้ด้วย

dish123
ความเห็นที่ 1
dish123

ไม่ทราบว่า หนังสือการทำอาหาร ของเจ้าของกระทู้วางแผงเมื่อไหร่ครับ น่ากินทุกเมนูเลย ขอบคุณที่เอามาให้ชม ทำให้ผมต้องเดือดร้อนไปหามากินบ้าง :em01: :em13: :em15:

dish123
ความเห็นที่ 2
dish123

คือปกติผมชอบทานปลาทูครับ :em07:

6potato9
ความเห็นที่ 3
6potato9

...เป็นอาหารง่ายๆที่ต้องทำกินอยู่แล้ว
ถ้ามีเวลาจะทำอาหารยากๆมาไห้ชิม
อาหารที่ทำส่วนมากเครื่องปรุงไม่ค่อยครบเท่าไหร่ ส่วนมากมีอะไรก็ใช้อันนั้น เอาขี้เกียจเข้าว่า :em13: :em16:

ลุงป.6 ณ เอ็มไทย
ความเห็นที่ 4
ลุงป.6 ณ เอ็มไทย

.........คิดถึงเวลาเอาข้าวเหนียวคุ้ยครับ
คำว่าคุ้ยในภาษาอิสานก็คือ กริยาที่เอานิ้วหัวแม่มือช่วยให้ป่น หรืออาหารอย่างอื่นติดข้าวเหนียวขึ้นมาเยอะๆ แต่ใช้ไม่ได้ถ้ากับข้าวนั้นเผ็ด หรือเค็ม ต่างกับจ้ำอาหาร ที่กับข้าวติดข้าวเหนียวขึ้นมาเท่าไหร่ก็ส่งเข้าปากแค่นั้น
ในวงข้าวพ่อตากับลูกเขยหน้าทำนา พ่อตาชอบคุ้ย แล้วก็หัวเราะเยาะลูกเขยที่ได้กินกับข้าวมากกว่า บอกลูกเขยหน้าตายว่า พ่อชอบกินแบบคุ้ยนะ....อิอิอิ
ข้างลูกเขยก็เก็บความแค้นไว้ในใจ พอวันหลังพักวัวควายไถนาให้มันไปกินหญ้าบ้าง ได้เวลาอาหารพอดี
เปิดกล่องข้าวออกมามีป่นปลาทูแบบแห้งๆ พ่อตาคุ้ยได้สามคำลูกเขยทำข้าวเหนียวเป็นหลุมเสร็จ เทป่นปลาทูใส่หลุมข้าวเหนียวที่เรียกว่ากินแบบบ่ายนั่นแหละหมดจานพอดี แล้วก็ลุกออกไปนั่งกินอยู่คนเดียว ไม่ก่อนที่จะหันมายิ้มกับพ่อตาแล้วบอกว่า ผมชอบกินแบบบ่ายครับ

6potato9
ความเห็นที่ 5
6potato9

...เรื่องพ่อตากับลูกเขยนี่ เล่าเท่าไหร่ก็ไม่จบนะคะคุณลุง :em13: :em15:

6potato9
ความเห็นที่ 6
6potato9

...โอ๊ยย เซ็งเลย คอมเจ๊งพร้อมกัน 5 เครื่อง ซ่อมไปแล้วยังโดนไฟช๊อตอีก โว๊ยยย ขออนุญาติบ่นในนี้แหล๊ะ ปวดหัววว :em32: :em32: :em32:

เฮียหลง888
ความเห็นที่ 7
เฮียหลง888

สองวันนี้ผมเข้าMthaiไม่ได้เลย

ตอนแรกนึกว่าระบบล่ม แต่ผมลองใช้โปรแกรมแฮ็คออกมาปรากฏว่าเข้าMthaiได้

และเวปอื่นๆก็เข้าได้ปกติโดยไม่จำเป็นต้องแฮ็คออกมาแต่อย่างใด

แสดงว่าไม่Mthaiแบน IP ที่มาจากจีนก็ จีนแบนเวปMthai อย่างใดอย่างหนึ่ง

หรือไม่ก็Mthaiแบนคนเล่นคนนึงที่อยู่เมืองจีน

อยากทราบว่าเป็นเพราะเหตุใดครับ ถ้าเป็นกรณีหลังนี่ทำกันเกินไปรึเปล่า

แบนผมในหน้าข่าวกีฬาไม่พอ จะแบนกันหมดทุกอย่างที่เกี่ยวกับผมเลยใช่ไหม

ขอความกระจ่างด้วยนะครับ หวังว่าคงเอาขึ้นให้ เพราะถามไปรอบนึงแล้วเกี่ยวกับกระทู้ข่าวกีฬาแต่ไม่ยอมเอาขึ้นให้

จะบอกให้แอนด์องค์มหาเทพตอร์เรส

วันนี้พี่จะบอกให้ได้จัดหา WEBดูบอลอีกเวปหนึ่งระดับคุณภาพ HD มาให้ อ่ะเอาไป
http://www.tvonline-hd.com/euro2012.html

เมื่อเข้าไปแล้ว อย่าลืมเข้าไปคลิ๊กตรงโลโก้สี่เหลี่ยมยูโร2012
ซึ่งมี2ช่อง อยู่ที่ใต้จอด้วยนะครับ
และมีคอมเม้นต์ให้วิจารณ์ด้วยอ่ะ

เทพมหาตอร์จัดให้หนักๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

จะบอกให้แอนด์องค์มหาเทพตอร์เรส

ถ้ามีปัญหาเสียงไทยซ้อนกับอังกฤษ ให้ตัดหู เอ๊ยให้ถอดสายลำโพงหรือหูฟังข้างหนึ่งออกเด้อ ข้างหนึ่งเสียงเป็นไทย อีกข้างเสียงเป็นภาษาอังกฤษ

สุดแสนล้านทรวง
ความเห็นที่ 10
สุดแสนล้านทรวง

ระบบตัดไฟของเจ๊ มีปัญหาแล้วล่ะ เจ๊มีเครื่องคุมไฟคอมหรือเปล่า

เจ๊มีตั้ง 5 เครื่อง คอมเม้นท์ 1 ตั้งกระทู้ 1 ฟังเพลง 1 ดูหนัง 1 ทำงาน 1 ใช่ม่ะ

ดอกข่า กินได้ด้วยเหรอ