...ครีมนวดผมสมุนไพร...!!!

.ครีมนวดผมสมุนไพร

.ส่วนผสม

.มะกรูด 15 ลูก

.ว่านหางจระเข้  7 หาง

.เกลือ 1ช.ช

.ผู้หญิงที่ใว้ผมยาวส่วนมาก มักเจอปัญหาผมร่วง ผมแห้งแตกปลาย รวมทั้งมีรังแค บางคนก็หนังหัวมันเพราะใช้ครีมนวด ครีมนวดผมเป็นส่วนนึงที่ทำไห้หนังหัวอุดตัน และทไห้หนังหัวมัน ผมเลยร่วงง่าย ลองมาทำครีมนวดผมใช้เองดูสิคะ ทำง่ายๆ มาดูวิธีทำกัน

.มะกรูดปลูกใว้หน้าบ้าน 

.เก็บมะกรูดมาแล้ว ล้างไห้สะอาด พักใว้

.ผ่าครึ่ง

.เอาใส่หม้อต้ม ใส่เกลือไปด้วย

.ต้มเสร็จแล้วหน้าตาเป็นอย่างงี้ พักใว้ไห้เย็น

.ว่านหางจระเข้

.ตัดมาแล้ว

.ปอกเปลือก แล้วล้างน้ำไห้สะอาดพักใว้

.มะกรูดเย็นแล้วก็เอามาปั่นไห้ละเอียด

.ปั่นเสร็จแล้วกรองเอาแต่น้ำ

.ได้น้ำมะกรูดจากการกรองเอาเข้าเครื่องปั่นอีกครั้ง ปั่นพร้อมหางจระเข้

.เสร็จเก็บใส่ภาชนะมีฝาปิด เข้าตู้เย็น เวลาจะใช้ก็แบ่งออกมาใช้ เวลานวดไห้หมักทิ้งใว้สัก 5 นาทีขึ้นไปแล้วค่อยล้างออก 

6potato9
ความเห็นที่ 2
6potato9

...น้ำมะนาวกับดินสอพอง
ดินสอพองเอาไปสตุก่อนนะ เป็นการฆ่าเชื้อโรค ที่มากับดินสอพอง :em16:

6potato9
ความเห็นที่ 4
6potato9

...งดดูบอลหายแน่ :em10: :em13: :em15:

Armnoi คอยรัก
ความเห็นที่ 6
Armnoi คอยรัก

จิ้มดูเจ๊มันฝั่งอีก

หนูจะจิ้มพี่ตอม่อ :em12:

dish123
ความเห็นที่ 7
dish123

ว่านหางจระเข้นี่ ที่เอามาทานได้ใช่หรือเปล่า
ตอนนี้ราคาแพงมาก

6potato9
ความเห็นที่ 8
6potato9

...ได้ดิ เอามาทำว่านหางจระเข้ลอยแก้ว
แต่ กินไม่เป็นอ๊ะ ไม่เคยทำด้วย :em16:

dish123
ความเห็นที่ 9
dish123

นอกจากทำอาหารเก่งแล้วยังมีความรู้เรื่องสมุนไพรด้วย :em01: :em01: :em01:

สุดแสนล้านทรวง
ความเห็นที่ 10
สุดแสนล้านทรวง

มีของเล่นเพิ่มอีกล่ะ

แบบสูตรจัดเต็มซินะ ปกติใช้น้ำมะกรูดอย่างเดียว