ลุง ป.6 ขอความรู้เรื่องปืน

คุณลุง ป.6 ว่ามีปืนตั้ง 4 กระบอก
เพื่อป้องกันตัวและทรัพย์สิน
ถ้าใครมาทำร้าย ก็ต้องชีวิตแลกชีวิต
เลยสนใจเรื่องปีน

คุณลุง ป.6 หรือท่านผู้รู้ เล่าให้ฟังหน่อยซิ
ว่าปืนสั้นแบบลูกซอง ดี ๆ
ประมาณ 9 มม. หรือ 11มม.
เป็นอย่างไร แตกต่างกันแค่ไหนอย่างไร
ขนาดกลาง ๆ ไม่ใหญ่มาก หรือเล็กมากเกินไป
มียี่ห้ออะไรน่าสนใจ และใช้ได้ดี
หรือในวงการเล่นกันยี่ห้ออะไร
เห็นเคยมีวินสัน สมิธ ...

ขอบพระคุณล่วงหน้าจ้า...

6potato9
ความเห็นที่ 1
6potato9

...ปินบ่อมีลูกยิงถูกกะบ๊อตาย
ซอบ๊อมีสายสีได้กะบ๊อดัง :em16: :em13: :em15:

ลุงป.6 ณ เอ็มไทย
ความเห็นที่ 2

..............ปืนที่ผมมีก็คือสมิธรุ่นเอ็มสิบห้าจุดสามแปด ซื้อมาเมื่อปีสองห้าสองศูนย์สองหนึ่งนี่แหละ หมื่นหกพันบาท กับจุดสี่ห้าซื้อจากทหารผ่านศึกเวียตนามเมื่อปีหนึ่งสามหนึ่งสี่ราคาประมาณห้าหกพันกับลูกกรดซีแซดจุดสองสอง ถ้าจำไม่ผิดรุ่นแซดเคเอ็ม กับลูกซองเรมิงตันรุ่นแปดเจ็ดศุนย์รุ่นปั๊มแอคชั่นห้านัดลำกล้องยี่สิบนิ้ว
ปืนสั้นแบบลูกซองนั้นของนอกไม่มีครับ ถ้ามีก็เป็นปืนไทยประดิษฐิ์ ใส่ลูกซองหรือลูกเก้าได้นัดเดียวเข้าทีเก้ารู ราคาไม่กี่พัน แต่ปืนรุ่นนี้ถูกกฏหมายก็มีเพราะสามารถนำปืนเถื่อนเข้ามาจดทะเบียนได้เมื่อประมาณปีสองห้าหนึ่งเจ็ดหรือแปดนี่แหละ แถวๆบ้านนอกเขาเรียกคอลท์ตราควายหรืออีโบ๊ะ ทำกันมากจนต้องจับกันไม่หวาดไม่ไหวก็แถวๆหนองอีเติ่ง อุทัยธานี
แค่มีเหล็กเพลาพวงมาลัยรถช่างไทยก็ทำเป็นปืนได้แล้ว

ปืนพกจากนอกไม่ว่าจะเป็นโคลท์ สมิธ รูเกอร์ บาเร็ตต้า หรือพาราออร์ดแนนซ์ คิมเบอร์ วิลสัน ฯลฯ ถ้าจะวัดจากเกรดที่คุณบอกเรื่องขนาดเล็ก กลาง ใหญ่(ไม่ใช่คุณภาพหรือราคานะ)ผมจะแบ่งตามใจผมคือขนาดเล็กคือขนาดจุดสองสอง ทั้งสั้นและยาว นี่เขาเอาไว้

ความเห็นที่ 3

...............เดี๋ยวมาต่อนะครับ ห้าโมงสิบห้าได้เวลาออกไปวิ่งแล้ว

พอซัมนึง
ความเห็นที่ 4
พอซัมนึง

ขาดอาร์มน้อยได้อย่างไร :em16: คอคนรักปืนอีกคน หุหุส่วนผม รอเก็บข้อมูล :em24:

p_ll
ความเห็นที่ 5
p_ll

มารอพ่อใหญ่ตอบสักหน่อย อาวแกดันไปวิ่งอีก
แกวิ่งไปจีบแม่ค้าหรือเปล่านะ :em13: :em13: :em13: :em13: :em13:

p_ll
ความเห็นที่ 6
p_ll

หรือไม่ก็ร้านลาบแหล่ง ความบันเทิงยามเย็น :em13: :em13: :em13:

pestle
ความเห็นที่ 8
pestle

ชอบทหารปืนใหญ่ ไม่รู้เป็นไร :em27: :em13: :em12:

เบส เบส
ความเห็นที่ 9
เบส เบส

SIG P229 เนียนๆ ฮับ :em13: :em13:

czardarina
ความเห็นที่ 10
czardarina

ฮา
ปืนแต่ละท่าน
เล่นลูกฮาแบบนี้
ขำกลิ้ง...

รอคำอธิบาย ลุง ป.6 อยู่จ้า
เป็นคนมีวินัยมากเลย
ถึงเวลาออกวิ่ง ง ง

เห็นว่าวิลสัน บาร์เรตต้า กับสมิธ
คนนิยมเล่นใช่ไหม
แต่ละยี่ห้อประเทศอะไรผลิตบ้างนะ...

ขอบคุณ ๆ จ้า