อยากทราบว่าเพลงหมอลำ กันตรึม โปงลาง รำซิ่ง ฯลฯ นี่มันต่างกันยังไง

ปกติผมหน้าตาผมจะออกแนวกอล์ฟไมค์ จัสติน Nodoby เลดี้กาก้า อะไรประมาณนี้

เวลาไปเดินห้างต้องคอยตอบปฏิเสธสาวๆบ่อยๆ ชอบมาทักผมเป็นติ๊ก เจษฎาพรอยู่เรื่อย

วันก่อนใครไม่รู้อยู่ๆเดินมาถามว่าเลิกกับกุ๊บกิ๊บแล้วจริงๆเหรอ

ผมก็งงว่ากุ๊บกิ๊บไหน

แต่ช่างมันเหอะ 

เอาเป็นว่าวันนี้ลองฟังเพลงยิ่งยงแล้วมันส์ดี

อยากรู้ว่าเขาเรียกว่าแนวอะไร

แล้วมันเหมือนหรือต่างกับแนวของเฉลิมพลมาลาคำหรือพรศักดิ์ส่องแสงยังไง

สรุปแล้วเพลงที่มาจากแถบอิสานนี่มีกี่แบบอะไรบ้าง เหมือนหรือต่างกันยังไง

ขอกูรูหรือรูกูก็ได้ช่วยตอบหน่อยครับ

ขอบคุณ 

เบส เบส
ความเห็นที่ 1
เบส เบส

ม่ะก่อนชื่อ เฮียหลง ลาดพร้าว(ที่อื่นไม่หลง)
ตอนนี้ชื่อ เฮียหลง 1978 (สงสัยเอามาจากปีเกิด)
ณ วันนี้จะเปลี่ยน เป็น เฮียหลงตัวเอง (โถๆๆ พ่อมาริโอ้ เลิกก่ะกุ๊บกิ๊บยัง)
:em12: :em12: :em12: :em12: เรื่องคำถาม รอรูกูก่อน เข้ามาแซวเฉยๆ :em12: :em12:

สิงห์ยาดอง
ความเห็นที่ 2
สิงห์ยาดอง

เอ่อ นั่นสิเนาะ หมอลำแล้วยังมีแยกออกไปอีก คือ ลำเต้ย ลำเดิน ลำเพลิน ลำซิ่ง อะไรอีก

จะบอกให้แอนด์องค์มหาเทพตอร์เรส

หมอลำ กับ รำซิ่ง มันอยู่ในประเภทเดียวกัน เพียงแต่รำซิ่งมันแตกแยกออกมาจากหมอลำอีกที หมอลำมีหลายประเภท เช่น รำกลอน รำซิ่ง

กันตรึม ผมไม่รู้จัก โปงลางก็ วง อี๊ด โปงลางไงครับ

--------------

จะบอกให้แอนด์องค์มหาเทพตอร์เรส

แต่ตอนเด็กอายุประมาณ9ขวบ ผมชอบไปดูรำซิ่งกับยาย เพราะจะมีแดนเซอร์หรือหางเครื่องใส่กระโปรงสั้นออกมาเต้น

ผมก็ชอบวิ่งออกไปยืนที่หน้าขอบเวทีเพื่อดูใต้กระโปรงหางเครื่องว่าใส่กางเกงในสีอะไร โดยพนันกับเพื่อนว่า หางเครื่องพี่สาวคนที่เต้นกำลังใส่กางเกงในสีอะไร จากนั้นก็พากันวิ่งไปดู ใครทายถูกก็ชนะ

ไม่ได้ทะลึ่ง หรือคิดลามกนะครับ แต่เล่นกันแบบเด็กสนุกๆเฉยๆ

แต่ผมไม่ชอบพวกขี้เมาที่มาเต้นหน้าร้าน เต้นหน้าเวที เพราะมันชอบเต้นขวางทาง เวลาที่ผมกับเพื่อนจะวิ่งไปดูใต้กระโปรงหางเครื่อง

ส่วนมากชอบ คณะเสียงอีสาน ครับ

และชอบ ก๊อต จักรพันธ์ ขวัญใจแม่ยก

ก๊อต จักรพันธ์ส่วนมากจะร้องเพลงออกแนวลูกทุ่ง แต่เคยเล่นวงร้องเพลงแนวหมอลำด้วย แบบ วงเสียงอิสานนั่นแหละ

ก๊อต จักรพันธ์ตอนนี้แก่แล้ว หน้าตายังดูหล่อ เด็กเหมือนเดิม เป็นพระเอกละครได้สบายๆๆ

ส่วนผมหน้าตาจะออกไปแนวดำคมเข้ม หน้าคนไทยโบราณสมัยก่อนนะครับ
ถ้านึกไม่ออก ให้นึกถึง วินัย ไกรบุตร

ประมาณนั้นแหละครับ

เพราะรูปชั่วตัวดำ ผมก็เลยจะหาแฟนไม่ค่อยได้นะครับ

ขนาดเดินตามหลังผู้หญิง ผู้หญิงเขายังหันมามองแบบหวาดระแวงว่าไอหมอนี่มันจะมาดักข่มขืนทำมิร้ายมิดีหรือเปล่า

บางทีผมก็รู้สึกน้อยใจและเสียความั่นใจพอสมควรนะครับ

ถ้าเลือกได้ อยากได้หน้าตาแบบ พีท ทองเจือ ซี ศิวัตน์ เวียร์ ศุกลวัตน์นะครับ เอาแบบคมๆเท่ๆแบบนั้นครับ