ถึงคนที่บอกว่าไม่มีเพื่อน

อย่าคิดมาก ถ้าคุณไม่มีเพื่อนนั่นแสดงว่าคุณเป็นคนดี

เพราะใครเป็นคนดีมักจะไม่มีคนคบ ไม่ใช่แค่ไม่คบ แต่จะโดนเกลียดชังอีกด้วย โดนกลั่นแกล้ง ทำร้ายสาระพัด

เพราะโลกนี้เป็นโลกของคนบาป คนชอบเที่ยวเตร่เฮฮา กินเหล้า อะไรแบบนั้นเพื่อนจะเยอะ

ส่วนคนดีๆคนมักเกลียด

ก็ดูเอาละกันขนาดพระเยซูยังโดนจับไปตรึงไม้กางเขน นั่นสองพันปีมาแล้ว

แต่ปัจจุบันก็ยังเหมือนเดิม

ไม่เชื่อดู มีการวิจัยออกมาแล้วว่ามนุษย์ที่เป็นที่เกลียดชังมากที่สุดก็คือคนดี รายละเอียดตามลิ๊งค์ข้างล่าง

http://men.mthai.com/men-around/7631.html

และในพระคัมภีร์บท John 15:18

บอกไว้ชัดเจนว่าถ้าคุณเป็นคนดีคุณจะเป็นที่ชื่นชอบของพระเจ้า แต่คุณจะถูกคนทั้งโลกเกลียด

ก็เหมือนพระเยซูนั่นล่ะ ทำแต่ความดี ช่วยเหลือคน สอนคนให้ทำดี ละเว้นความชั่ว สร้างปาฏิหารย์มากมาย รักษาคนป่วยให้หาย

แล้วสุดท้ายเป็นไง โดนจับตรึงกางเขนซะงั้น

นี่มันเป็นวิถีของโลก เพราะโลกนี้ล้วนเต็มไปด้วยบาป และโลกนี้เกลียดชังคนดี เราก็ต้องทำใจ

เพราะมันเป็นบททดสอบของพระเจ้า

ถ้าเราปรารถนาดินแดนของพระเจ้าเราต้องยอมอดทนต่อความชั่วร้ายและความอยุติธรรมในโลกนี้ให้ได้

ก็ขึ้นอยู่กับคุณแหละ ที่จะยอมเป็นที่ชื่นชมของโลกโดยการทำตัวตามวิถีของโลกคือวิถีแห่งบาป แต่จะได้เพื่อนเยอะ แต่รับรองว่าพระเจ้าไม่ปลื้มแน่ๆ

หรือจะยอมอดทนต่อความบาปและประพฤติตนเป็นคนดีต่อไป ยอมโดนคนทั้งโลกเกลียดชัง แต่ในท้ายที่สุดแล้วคุณจะได้เข้าสู่ดินแดนของพระเจ้าอันเป็นนิรันดร์

ชอบแบบไหนก็เลือกเอาเอง 

ความเห็นที่ 1
longnarak

พระสันตปาปา,โอบามา,เมซซี่ หรือ โน๊ตอุดมพวกนี้คงเลวมากละมั้งที่มีคนชอบและมีเพื่อนเยอะ
อยากรู้จังว่าทำไม พวกนี้มันเลวจังถ้า ความเห็นหลงใน กระทู้เป็นตัวชี้วัดนะ

ความเห็นที่ 2
longnarak

เพราะโลกนี้เป็นโลกของคนบาป คนชอบเที่ยวเตร่เฮฮา กินเหล้า อะไรแบบนั้นเพื่อนจะเยอะ
แล้วที่หลงยกมาเป็นมาตรฐานทางโลกหรือจิตวิญญาณละ ยกตัวอย่างให้เห็นภาพหน่อย ไม่เข้าใจที่หลงจะสื่อ อะไรเป็นตัวชี้วัดจิตวิญาณว่าดีและเลวที่คนเกลียดชังและชอบ
ไม่เข้าใจจริงๆ หลงอธิบายให้ฟังหน่อยไม่เอาแบบกลับไปกลับมานะ เพราะเราจะไม่รู้เรื่องแต่อาจเพราะเรา โง่ละมั้งเลยคิดว่าการดื่มเหล้าเฮฮา เป็นมาตรฐานของทางโลกนะ

ความเห็นที่ 3
longnarak

และในพระคัมภีร์บท John 15:18

บอกไว้ชัดเจนว่าถ้าคุณเป็นคนดีคุณจะเป็นที่ชื่นชอบของพระเจ้า แต่คุณจะถูกคนทั้งโลกเกลียด
แล้วที่คิมจองอิลกับฮิตเลอร์ทำ มาตรฐบานทางจิตวิญญาณเป็นไงบ้าง เพราะไม่เข้าใจความหมายคนดีของพระเจ้า แต่ 2 คนนี้ถูกคนทั้งโลกเกลียด 2 คนนี้ตายไปน่าจะได้รับใช้พระเจ้าอย่างใกล้ชิดไหมครับ
แบบผมอยากเรียนรู้เรื่องนี้พอดี แบบผมตีความหมายที่หลงยกตัวอย่างในกระทู้แบบตรงๆ ไม่รู้มีหลักปรัชญาทางโลกและจิตวิญญาณด้วย และความดีทางจิตวิญาณที่คนทั้งโลกเกลียดจนไม่มีเพื่อนและมีแต่คนเกลียดชังแล้วพระเจ้้าชื่นชอบคืออะไร งง มากมาย
แล้วคนที่ชอบเที่ยวเฮฮา ในทางจิตวิญญาณนี่เป็นคนบาปเหรอครับ งืมๆ

ความเห็นที่ 4
longnarak

หลง เป็นอะไรมากไหม วกไปเรื่อง สลิ่ม
บอกใช้ปัญญาคู่ศรัทธา แล้วให้หาอ่านเอง บอกตรงๆหลงมันไร้สาระนะที่หลงพูดมันขัดกันเอง
ถามว่าเคยอ่านไบเบิ้ลไหม เคยอ่านแต่ไม่ได้อ่านมากมาย เคยเข้าโบสถ์ร่วมกิจกรรมกับชาวคริสติ์ไหมก้อเคยอยู่ ถามว่ารู้เกี่ยวกับคำสอนไหมก้อรู้อยู่บ้าง ไม่เคยมีชาวคริสติ์คนไหนบอกแบบหลงนะที่เคยเจอ ที่ให้หาอ่านเอง
ส่วนใหญ่ที่เจอถ้าถาม จะตอบและอธิบายในส่วนไม่เข้าใจและพยายามให้ยึดมั่นและศรัทธาในอำนาจความดีของพระเจ้า
แม้กระทั่งการร้องสรรเสริญพระเจ้าในโบสถ์ผมก้อเคยผ่านมา ผมไม่ได้นับถือในตัวบุคคลทั้ง พุทธ,คริสติ์แต่ผมยึดมั่นในความดีที่ทั้ง 2 ศาสนาสอนมา
แต่อยากบอกว่าที่หลงตอบมาใน คห.9,10,11 มันนอกเรื่องนะ เพราะในกระทู้หลงไม่มีคำบอกไว้ว่า คนดีที่หลงพูดถึงต้องศรัทธาในพระเจ้าและศึกษาพระคัมภีร์ไบเบิ้ล
สุดท้ายหลงก้อนอกเรื่อง กลับไปกลับมาจนได้ ไม่เข้าใจในตัวหลงเลย บ้าการเมืองไปนะหลง

ความเห็นที่ 5
longnarak

งั้น หลง ยกตัวอย่างและรูปแบบ คนดีที่หลงรู้จักที่ไม่ใช่ พระเจ้าซิ ที่เข้ามาตอบ หลงเพราะผมและคนที่ผมรู้จักที่คิดว่าดีก้อมีเพื่อนเยอะและคนเกลียดน้อย การที่หลงเหมารวมในกระทู้ เป็นความคิดที่ผมไม่เข้าใจและผมต้องการจะเรียนรู้สิ่งที่หลงกล่าวถึง ว่าใครคือคนดี ใครคือคนบาป
และในความคิด ส่วนตัวการที่คนไม่มีเพื่อนมันแบ่งได้หลายปัยจัย
1.เป็นคนโลกส่วนตัวสูงเข้าใจยาก
2.เป็นคนเห็นแก่ตัว,ตระหนี่,ขี้เหนียว
3.เป็นคนขี้อิจฉา,ช่างนินทา
4.เป็นคนดีเกินไป เช่นพวกรับเลี้ยงสัตว์จรจัดจำนวนมากไว้ในบ้าน
5.เป็นเพราะทางสถานะทางสังคม
ผมคิดไว้ประมาณนี้ แล้วมาอ่านเจอข้อความที่ว่า อย่าคิดมาก ถ้าคุณไม่มีเพื่อนนั่นแสดงว่าคุณเป็นคนดี

เพราะใครเป็นคนดีมักจะไม่มีคนคบ ไม่ใช่แค่ไม่คบ แต่จะโดนเกลียดชังอีกด้วย โดนกลั่นแกล้ง ทำร้ายสาระพัด
ผมคิดผมเป็นคนบาปแล้วเหรอนี้ที่มีเพื่อน มีคนคบ คือตรรกะที่หลงกล่าวอ้างในกระทู้

ความเห็นที่ 6
longnarak

ผมไม่เข้าใจเลย ต้องการความหมายและคำอธิบาย ไม่ใช่ไล่ให้หาอ่านเอง ถ้าหลงไม่คิดอธิบายก้อไม่ควรตั้งกระทู้ให้คนมาเข้าใจไปกันเอง
ว่าคนที่ไม่มีใครคบและถูกเกลียดชังเป็นคนดี

ความเห็นที่ 7
longnarak

ถ้าในความหมายของซาตาน ที่หลงพูดถึง กล่าวง่ายๆก้อคือคนที่ใส่หน้ากากเข้าหากัน ในลักษณะหน้าเนื้อใจเสือใช่ไหมครับ คือพวกที่แสดงออกเป็นคนดีแต่ในเนื้อแท้ไม่มีความประสงค์ดีต่อผู้อื่นใช่ไหมครับ ถ้าในความหมายนี้ผมเข้าใจได้
แต่ถ้าคนที่ดีที่แท้จริงในสมัยนี้ แล้วหวังดีต่อผู้อื่นและมีผู้คนชอบและมีเพื่อนมากมายก้อเยอะไป
หลงไม่ควรกล่าวเหมารวมว่า คนดีคือคนไม่มีคนคบและคนอื่นเกลียดชัง และคนที่มีเพื่อนและถูกผู้อื่นชอบคือคนบาป มันเป็นการกล่าวที่เหมารวมเกินไป

ความเห็นที่ 8
longnarak

และในเรื่องอำนาจ ปาฏิหารย์มีในทุกศาสนา
ผมไม่ขอกล่าวถึง แต่สิ่ง 1 ที่ผมยึดมั่นและถือมั่นคือ ทุกคำสอนในศาสนาโดยเนื้อแท้ต้องการให้คนเราเป็นคนดี ยกเว้นศาสนาพราหม์นะที่ผมว่างมงายและไม่ได้สอนให้คนเป็นคนดีเอาเท่าที่รู้นะ
และถ้าผมจำไม่ผิด 1 ในคำสอนที่ผมอ่านเจอมาถ้าเราเจอผู้อื่นตบแก้มซ้ายมาเราจงยื่นแก้มขวาให้คนผู้นั้นตบ เป็นการสอนให้รักในเพื่อนมนุษย์ที่แม้จะจงเกลียดจงชังเรา แต่ถ้าเราแสดงความปราถนาดีแล้ว มิตรภาพก้อจะเกิดขึ้น

ความเห็นที่ 9
longnarak

ผมขอ พูดถึง โน๊ต อุดม นะเพราะผมชอบในความคิดเค้า ผมดูในเดี่ยวทุกเดี่ยวผมคิดส่วนตัวว่า เขาเป็นคนดี ไม่เป็นพิษภัยและคิดร้ายกับใคร
และแม้บ้างคนไม่ชอบ โน๊ตเพราะไปชอบลัทธิจานบิน แต่ส่วนตัวผมก้อคิดว่า โน๊ตยังเป็นโน๊ต เป็นคนที่ดีและมีเพื่อนเยอะมีคนชมชอบ
แล้วถ้าให้กล่าวถึงคนเลวที่ไม่มีคนคบ หรือ ซาตานที่หลงกล่าวผมคิดว่า นาธาน น่าจะเหมาะพยายามพูดจาดูดีแต่เรื่องจริงเปิดเผยกลับเลวร้ายมากมาย
แต่ถ้าให้นึกถึงคนที่ดี ที่ถูกเกลียดชังและไม่มีใครคบผมกลับนึกไม่ออกซักชื่อ

ความเห็นที่ 10
longnarak

ถ้าเอา คห.20 ของหลง
กระทู้นี่คงไร้ความหมายแล้วละ เพราะคนที่ไม่มีคนคบที่หลงจะฝากบอกคงไม่ใช่คนดีแบบพระเยซูหรอก จบข่าวแค่นี้ละ