ช่องฟรีซเซอร์ตู้เย็นทะลุอันตรายไหม

จะเซาะน้ำแข็งออกเลยเอาไขควงปากแบนไปเซาะ ทิ่มซะผนังฟรีซเซอร์เป็นรูเลย แต่ก็ไม่เห็นมีอะไรพุ่งออกมานะ ก็เลยถอดปลั๊กออก ไม่กล้าใช้ต่อ อยากรู้ว่ามันอันตรายไหม แบบว่าน้ำยารั่วแล้วเราสูดดมเข้าไปแล้วตายไรงี้ แล้วต้องซ่อมไหม

ความเห็นที่ 1
ตกสำรวจ

ยังต้องแซะน้ำแข็ง แสดงว่าเป็นตู้เย็นรุ่นบุกเบิก
ตู้เย็นรุ่นเก่า จะใช้สารเฉื่อย Freon / ฟรีออน หมุน
เวียนทำความเย็น

สารนี้เป็นอัตรายครับ ......... ถอยตู้ใหม่มาได้เลยครับ
ไม่คุ้มซ่อมทั้งคน / ทั้งตู้เย็น

ความเห็นที่ 2
piggy shoot

ซ่อมเถอะครับ ไม่กี่บาทหรอกครับ สบายใจด้วย โทรตามช่างมาเลยครับ

ความเห็นที่ 3
ลุงป.6 ณ เอ็มไทย

...............ในคู่มือการใช้ตู้เย็นทุกยี่ห้อทุกรุ่น เขาก็เขียนบอกไว้ชัดเจนแล้วครับว่า ... ห้ามเอามีดหรือของมีคมเซาะน้ำแข็งในช่องฟรีซเพราะมันจะเกิดอันตรายจากรูรั่วได้
ซ่อมครับ ... ไม่กี่ตังค์หรอก ... แต่ถ้าซ่อมไม่ได้จะเปลี่ยนใหม่ก็อย่าไปทำอีก ... เขามีปุ่มกดละลายน้ำแข็งมาให้อยู่แล้ว

สมัยก่อนหลอดไฟในตู้เย็นราคาแค่ ๕-๖ บาท
แต่เพื่อนผมมันบอกเมียว่า สองร้อยกว่าบาท
ที่เหลือเป็นค่าเหล้า ... ฮ่าฮ่า ... แต่ก่อนแมคคัลลั่มหรือเรดขวดละสองร้อยกว่าเองครับ

ความเห็นที่ 4
maewngow

ถ้าไม่อยู่ในห้องแคบๆปิดทึบ ไม่อันตรายครับ เพราะตู้เย็นทั่วไปจะบรรจุสารทำความเย็นปริมาณไม่มาก โดยปกติสารทำความเย็น(Refrigerants)จะลอยตัวขึ้นสู่ด้านบนและไม่ติดไฟ

ให้เสียบปลั๊กเลยครับ ทิ้งไว้สักครู่ว่ายังเย็นอยู่หรือไม่ ถ้าเจาะไม่ไปโดนท่อมันจริงๆไม่มีผลครับ ยังใช้ได้ ให้สังเกตเสียงของนัำยาที่ฉีดในช่องฟรีส และความร้อนที่ระบายออกบริเวรด้านข้างหรือด้านหลังตู้เย็น จะต้องร้อน ประมาณสองชั่วโมงถ้าเย็นถือว่าใช้ได้ครับ

ถ้าไม่เย็นแสดงว่ารั่วให้เปลี่ยนช่องฟรีสใหม่ อย่าใช้เชื่อมปัญหาตามหลังจะตามมา สิ่งแรกที่ควรกระทำก่อนนำไปซ่อมคือ ให้ดูที่แผ่นสติกเกอร์ข้อมูล(nameplate)อาจจะอยู่ด้านหลัง ในตู้เย็น หรือด้านในฝาประตู จะมีคำว่าสารทำความเย็น(Refrigerant) R12 หรือ R134a

ถ้าเป็น R12 ทิ้งไปเลยครับ แต่ถ้าเป็น R134a ซ่อมได้ครับ (R12 เลิกใช้งานและเลิกผลิตไปนานแล้วครับ เนื่องจากไปสะสมบนชั้นบรรยากาศ โดยมี R134a มาแทนที่)

ความเห็นที่ 5
เอื้อออ

??? ไปแซะมันทำไม มันไม่ได้ละลายน้ำแข็งอัตมัติหรือ
ไปแซะซะแรงถึงขนาดทะลุ แผ่นช่องฟรีซเซอร์ก็ไม่ใช่บางๆ นะ
คุณก็ต้องไปสังเกตดูตรงที่มันทะลุ ปกติแผ่นช่องฟรีซเซอร์ที่หุ้ม
อยู่ภายในจะมีรอยท่อน้ำยาให้เห็นอยู่แล้ว ก็ดูว่ารอยทะลุนั้น
มันใกล้กับท่อนั้นมั้ย ถ้ามันเฉียดๆ ก็คงต้องยกไปซ่อมเถอะ
แต่ถ้ามันไม่โดน ก็ลองใช้ไปก่อน แต่ถ้าท่อมันรั่วน้ำยามันจะระเหยออก และตู้เย็นจะไม่เย็นเลย

ความเห็นที่ 6
kitisila

ถ้ายืนยันว่าไม่มีเสียงซี็ด หรือ ก็าซพุ่งออกจากช่องพรีเซอร์ ก็ไม่เสียครับ เสียบปลั็กใช้ได้เลย ..ช่างแอร์มาเอง :em01:

ความเห็นที่ 7
tchay

ตู้เย็นจะไม่เย็น เพราะมีรอยรั่ว

ความเห็นที่ 8
cowcow3

สูดน้ำยาไม่ตาย แต่ต้องเอาไปซ่อมครับเพราะว่ามันรั่วต้องเติมน้ำยา บางครั้งเติมไปแล้วก็อาจไม่เย็นเหมือนเดิมด้วยนะ

ความเห็นที่ 9
เฮียหลง1978

ช่างแอร์ในตำนานมาตอบกันเพียบ
ถึงผมจะไม่ใช่ช่างแอร์
แต่..

"ผมไม่เล็กนะครับ"

:em13:

ความเห็นที่ 10
สุดแสนล้านทรวง

แสดงว่าไม่โดนท่อน้ำยา

ถ้าโดนท่อน้ำยา ต้องมีควันพวยพุ่งออกมารุนแรงชัดเจน

นี่แสดงว่าโดนผนังอย่างเดียว แต่ถ้าหากใช้ ความเย็นอาจจะไปในที่ไม่ควรไปข้างๆตู้ริมนอก อาจจะทำให้เกิดไฟรั่ว และผนังด้านนอก อาจจะเป็นสนิมด้วย

แต่ก็สมควรซ่อมซะ ไปอุดผนัง ราคาไม่เกิน 1000 บาทแน่นอน :em01: