ลูกใช้เงิน 3 แสนหมดในปีเดียว โดยไม่ทำงาน โกหกมาตลอดว่า ทำงาน ตัดแม่ตัดลูกดีไหมคะ

เครียดค่ะ ดิฉันอายุ 49 ปี มีลูก 2 คน ชาย1 หญิง1 ลูกสาวเรียนจบ การงานมั่นคง ส่วนลูกชาย เรียนจบ ทำงานได้ 2 ปี กลับมาบ้านพักผ่อน1 เดือน บอกว่าจะขึ้น กทม ไปหางานใหม่ ตอนลูกเรียนจบ ฝากเงินให้ สามแสนบาท ลูกชายพูดไม่ชัด ติดอ่าง อายุ 26 ปี ตอนเขาไปกรุงเทพปีกว่านึกว่าทำงาน แต่เมื่อวาน โทรมายืมเงิน 10000 บาท บอกว่า เงินหมด ดิฉันด่าไปว่า ใช้เงินอะไรหมดตั้งสามแสนในปีเดียว ทำงานด้วยไม่ใช่เหรอ เค้าบอกว่า เคยไปทำงานไม่ถึงเดือน โดนล้อเรื่องติดอ่าง เลยขาดความมั่นใจ เลยไม่กล้าไปสมัครงานใหม่ ไม่กล้าบอกเรา เลยอยู่ไปเรื่อยๆ จนเงินหมด ดิฉันโกรธมาก ไม่ให้ลูกยืมเงิน และตัดสายไป ใช้เงินสามแสนหมดในปีกว่าๆ แบบนี้ สมควรให้อดตาย

3แสนในปีเดียว ก็ตกเดือนละ2หมื่น5 ผมไม่รู้เหมือนกันว่าต้องจัดการยังไงดี ลองปรึกษาผู้ใหญ่เช่น ลุงป.6 สุดแสนล้านทรวง dish123 สิงห์ยาดอง เบสเบส ดู

------------------------
แต่ในความคิดผม ผมคิดว่า ปัญหาที่ใหญ่กว่าการใช้เงิน3แสนหมดในปีเดียว คือ คุณกับลูกพูดคุยกันบ่อยมากน้อยแค่ไหน

ลูกพูดไม่ชัด ติดอ่าง แต่เขาไม่ได้เล่าปัญหาชีวิตให้คุณแม่ฟัง บ่งบอกว่าคุณแม่กับลูก:-)งเหินกัน

ที่จริงแล้ว ลูกผู้ชายไม่ต้องการทางออกของปัญหาหรอกครับ แต่ที่ต้องการคือ กำลังใจในการสู้ชีวิตกับปัญหามากกว่า

คุณแม่ จขกท. คงจะเข้าใจที่ผมพูดใช่ไหมครับ ทุกปัญหาล้วนเริ่มต้นมาจากความสัมพันธ์ในครอบครัวทั้งนั้น

ความเห็นที่ 2
pnclub

ถ้าคิดแบบสบายใจ เงินทองไม่ตายก็หาใหม่ได้ สู้ ๆครับ

ความเห็นที่ 3
สุดแสนล้านทรวง

บอกไปเลย ถ้าไม่มีปัญญา ไม่มีสมอง ไม่เป็นนักสู้ชีวิต ให้กลับมาอยู่ด้วยกัน

แล้วค่อยหาวิธีสั่งสอน การดำรงค์ชีพด้วยตัวเอง ให้สำนึกชีวิตหลังจากสิ้นบุญแม่บังเกิดเกล้า

ทำขนม ทำของขาย หรือรับของไปขายตามตลาดนัดด้วยกัน อะไรทำนองเนี่ยะ

ถึงจะเจ๊งและเสียเวลา ก็ต้องยอม ถ้าคิดจะสร้างคนเป็นคน เลือดเนื้อเราเอง :em01:

ความเห็นที่ 4
GanZaLord

กระทู้ไร้สาระ ตอแหลว่ะ แต่ก็ดีมาตั้งกระทู้เพ้อเจ้อบอร์ดนี้ มาถูกทางละ :em29: :em29: :em29:

ความเห็นที่ 5
WHISKY18

เพื่อนๆเราเองก็ติดอ่างเกือบทุกคน ติดมานานแล้ว ไปรักษาตัวแถวรัชดา เพชรบุรีตัดใหม่ เสมอๆ

GanZaLord

แล้วหน้าส้นตรีนอย่างมึงล่ะ เคยตั้งกระทู้เป็นเหมือนชาวบ้านเขาไหม มือไม่พายดันเอาเท้าราน้ำ

สมองโง่ๆแถมหน้าตาส้นตรีนอย่างมึงไม่มีปัญญาตั้งกระทู้ เลยเที่ยวไล่กัดชาวบ้านเขาเหรอ

มึงพล่ามหาพ่อมึงเหรอครับ

ไอ้หมาหลอด แถวกทม.มีที่ครอบปากสุนัข ขายอยู่นะ อันละ160บาทเอง

แต่กูดูแล้ว มันคงไม่เพียงพอต่อปากหมาๆอย่างมึงนะ

คิดว่าจะหาซื้อที่ครอบปากหมาแบบเหล็กกล้าที่เฮียหลงเคยเอาให้ดูนะ

มันถึงจะกันปากหมาๆมึงได้ และก็จะซื้อลิปสติกให้มึงด้วย

ส่วนหน้าตาส้นตรีนของมึง มึงไปทำที่คลินิคตามกระทู้ล่างเอาเองนะ

:em29: :em29: :em29: :em29: :em29: :em12:

ความเห็นที่ 8
สิงห์ยาดอง

ลูกก็บอกแล้วว่า เขาโดนล้อ เลยขาดความมั่นใจ น่าจะให้กำลังใจลูก แต่กลับไปด่าลูก นี่ถึงกับจะตัดแม่ตัดลูก เพราะเงินแค่สามแสนบาท

ความเห็นที่ 9
เบส เบส

ใจเย็นครับ ที่ถูกต้องคือต้องให้กำลังใจลูก แนะแนวทางที่ควรเป็น ถูกต้อง ไม่ใช่ด่าซ้ำหรือตัดขาด เด็กจะยิ่งเคว้งคว้าง เตลิดไปใหญ่

... การฝากเงินให้ลูก การปูพื้นฐานให้ ไม่ใช่เฉพาะเรื่องเงินน่ะครับ ปูพื้นฐานจิตใจที่เข้มแข็ง ความกล้าแสดงออก ความกล้าที่จะเผชิญหน้ากับอุปสรรคต่างๆดีกว่าครับ

... กำลังใจ ที่ปรึกษาที่ดี การชี้แนวทาง คนเป็นแม่ ทำรึยังครับ
:em25: :em25: :em25: :em12: :em12: :em12: :em12:

ความเห็นที่ 10
คนราชบุรี

จำได้ว่าเมื่อหลายเดือนก่อนมีกระทู้น้องติดอ่าง จะไปสัมภาษณ์งานไม่รู้คนเดียวกันหรือป่าว
ถ้าน้องคิดว่าตัวเองมีปมด้อยน่าจะหาอะไรทำที่เป็นธุรกิจของตัวเอง
คุณแม่น่าจะลองคุยกับน้องดู ว่าน้องมีความสามารถด้านไหน อยากทำอะไร
ผมว่าตอนนี้น้องคงต้องการกำลังใจอย่างมาก คุณแม่ใจเย็นๆ ค่อยๆ คุยกับน้องนะครับ
ผมเป็นกำลังใจให้ครับ