สร้างปฏิทินด้วยตัวเอง

วันนี้มีั service ใหม่ๆ มาให้เพื่อนๆชาว mthai เล่นกันอีกแล้ว ถึงจะไม่ยิ่งใหญ่ไฮโซ แต่ก็นั่งทำฆ่าเวลาเพลินๆ ไปได้เหมือนกันนะคะ และที่สำคัญสามารถเอาไปใช้งานได้จริงด้วย service ที่ว่า นั่นคือ การสร้างปฏิทินด้วยตัวเองค่ะ มาเริ่มกันเลยนะ

1. ก่อนอื่นต้องสร้างอัลบั้มของตัวเองก่อนค่ะ ถ้าใครยังไม่มีอัลบั้ม ก็เข้าไปสร้างได้เลยใน album.mthai.com แต่ต้อง Log in เป็นสมาชิกก่อนนะคะ

2. เมื่อกดสร้างอัลบั้มแล้ว ก็ใส่ชื่ออัลบั้ม รายละเอียด เลือกหมวด และก็ใส่ tag ให้เรียบร้อย

3. ขั้นต่อมาก็เลือกจำนวนรูปที่เราจะอัพโหลดลงไป ตรง Album Mod เลือกเอาเลยค่ะ ว่าจะให้ดูได้ทุกคน หรือ เฉพาะสมาชิก หรือจะ lock album ไม่ให้ใครดูเลยก็ได้

เลือกเสร็จเรียบร้อยแล้วก็กด upload ได้เลยค่ะ

4. ต่อมาเราจะมาสร้างปฏิทินกันเลยนะคะ เริ่มจาก เลือกรูปที่จะทำปฏิทิน แล้วกดสร้างปฏิทินตรงใต้รูปได้เลย

5. เลือกเดือน, ปีคศ. และขนาดของปฏิทิน จะเลือกไซส์เล็ก กลาง ใหญ่ ก็ดูให้เหมาะสมกับขนาดรูปนะคะ

6. เลือกแบบตัวอักษร มีให้เลือกเยอะ ตามใจชอบเลย

7. เลือกสีของปฏิทิน เลือกทั้งวงข้างในและข้างนอกนะคะ สีจะได้หลากหลาย

8. ด้านขวามือ คือ ปฏิทินที่เราเป็นคนสร้างขึ้นเอง ลองดูว่าสวยถูกใจหรือยัง ถ้ายังก็ปรับเปลี่ยนใหม่ได้ตามใจเลยค่ะ

9. ถ้าสวยถูกใจแล้ว ก็กด save ได้เล๊ยยย!!!!

แท่นแท๊นนน!!!!!

ปฏิทินที่เราสร้างเองก็เสร็จสมบูรณ์แล้ว หน้าตาออกมาเยี่ยงนี้ค่ะ

ะ save ไปเป็นเวอร์เปเปอร์ หรือส่งให้เพื่อนก็ได้

รับรองกิ๊บเก๋สวยงามค่ะ

>>>พร้อมแล้วมาสร้างปฏิทินกันเลยจ้า>>> 

by หัวiiก้วหัวiiหวน.

i_naruk
ความเห็นที่ 1
i_naruk

ทำไม่เห็นได้เลย

ee_te
ความเห็นที่ 2
ee_te

ทำไม่ได้เลย

<<---..*-*..~CaOri~..*-*..--->>>
ความเห็นที่ 4
<<---..*-*..~CaOri~..*-*..--->>>

ขอบคุณค่ะ เด๋วจะไปทำดูก่อน

oom_der
ความเห็นที่ 5
oom_der

ทำไม่ได้ ต้องทำไง

jeedOpal
ความเห็นที่ 6
jeedOpal

มันอับรูปไม่ติดอะ
ทำไม่ได้ อยากทำ อะ

poy_oh
ความเห็นที่ 7
poy_oh

ทำได้ไม่เห็นยากเลย

rabbit2519
ความเห็นที่ 8
rabbit2519

ทำแล้วแต่ต้องทำให้รูปขนาดเล็กช้วยบอกด้วยว่าทำไงใครทำเป็นบ้าง

aria_1234
ความเห็นที่ 9
aria_1234

งง อะ ทามมายเชพแร้ว สีม่ายเหงเปลี่ยนเรย มานเชพเก็บไว้หนายหรอ ม่ายเหงมีเรยอะ

ครายรู้ช่วยบอกหน่อยน้า งงจิงๆ งมม่ายเจอด้วย

nalineec
ความเห็นที่ 10
nalineec

ทำไม่เห็นได้เลย...