ซื้อตั๋วรถไฟ แล้วขึ้นไม่ทัน คืนเงินไม่ได้ ตั๋วใช้ไม่ได้ เป็นความผิดใคร?

เป็นกระแสในโลกออนไลน์ อีกครั้งหนึ่ง เมื่อผู้ใช้เฟซบุ๊กชื่อว่า “อย่าถามถึงความเป็นธรรม เพราะความเป็นธรรมนั้น มันไม่มีอยู่ในโลก” ได้โพสต์เล่าเรื่องราวว่า..

"ตกรถไฟ ซื้อตั๋วไว้ ช้าไป 2 นาที รถออกไปแล้ว ถามเจ้าหน้าที่ว่าจะทำอย่างไรได้ เพราะราคาตั๋ว 940 บาท ก็เยอะสำหรับผม เจ้าหน้าที่บอกว่าต้องซื้อตั๋วเที่ยวต่อไป ไม่สามารถคืนเงินหรือเลื่อนไปคันต่อไปได้

มันเหมือนโดนเอาเปรียบจากการรถไฟ ไม่มีข้อแม้ กินฟรีไปเลย ผมว่ามันไม่ถูกต้อง

อย่างน้อยก็ควรให้โอกาสกับผู้บริโภคบ้าง เช่น ให้ขึ้นขบวนถัดไป หรือคืนเงินให้ 50% หรือตกรถแจ้งเจ้าหน้าที่ทราบภายในเวลาเท่านั้นเท่านี้ ให้มีช่องหรือโอกาสกับผู้โดยสารบ้าง

ไม่ใช่ว่าไม่ทัน กินเงินกันฟรี ๆ แบบนี้นะ ผมว่าไม่ค่อยจะถูกต้องนะครับ"

ซึ่งเรื่องนี้ เมื่อถูกโพสต์ไป ก็มีคนมาคอมเม้นท์มากมาย รวมไปถึง รฟท. ด้วย ที่ต้องออกมาชี้แจงว่า เรื่องนี้ มันเป็นเรื่องของผู้โดยสาร ที่ต้องมาให้ทันเวลา เพราะมีเงื่อนไข เกี่ยวกับเรื่องนี้แจ้งไว้อยู่แล้ว ต้องรักษาสิทธิ์เอง ซึ่งกรณีนี้ ไม่สามารถคืนเงินได้

สรุปแล้ว แบบนี้ ก็คงเป็นเพราะหนุ่มคนนี้ไปไม่ทันแล้วมาโพสต์แบบนี้ เป็นเรื่องที่ไม่ถูกต้องครับ ยุคนี้เป็นยุค Social ซึ่งใครๆ ก็มีสิทธิ์เรียกร้องสิทธิ์ ก็ถือว่าเป็นอุทาหรณ์เตือนคนอื่นๆ ด้วยนะครับ