กัดฟันกู้สร้างบ้านตอนนี้เลยหรือรออีกซัก 3 ปีผ่อนสบายๆดีครับ

ตอนนี้จากการคำนวนดอกเบี้ยขั้นต่ำแล้ว พอจะผ่อนได้แบบพอดีตัว คิดว่ายังไงกันบ้างครับ แล้วกู้ธนาคารไหนดี สำหรับที่มีอยู่แล้วแค่กู้ค่าสร้างบ้านเท่านั้นเอง 

ความเห็นที่ 1
ดับเบิ้ลพี

ผ่อนลมดูก่อนดีมั้ยครับ อะไรที่มันพอดีเกินไปโดยไม่เหลือเนื้อที่ให้กับความผิดพลาด เวลาเกิดเหตุอะไรขึ้นมาจะลำบากเอาครับ ไม่ได้จะดูแคลนหรืออะไรนะ บางคนผ่อนแบบ พอดีมากๆแล้วอยู่ๆผ่อนไม่ได้กลายเป็นพังเป็นโดมิโน่เลย

ความเห็นที่ 2
kumkhun987

ปรึกษาธนาคารก่อนครับ ของ UOB กับ SCB นี่แนะนำดีมาก

ความเห็นที่ 3
beembb

สำหรับกู้มาสร้างบ้านส่วนตัวแล้ว แนะนำให้มีเงินคาบัญชีไว้ประมาณ 30 - 40% เพื่อสำรองการใช้จ่ายด้วยนะ

ความเห็นที่ 4
whanwhanja

แล้วแต่ ถ้าคิดว่าตัวเองไหวก็เอาเลย อีก 3 ปีค่อยรีไฟแนนซ์ ก็จะได้ดอกน้อยลง หรือผ่อนต่องวดน้อยลง สำคัญมากๆคือดอกตอนนี้หละ ถ้าต่อไปรีไฟแนนซ์ไม่ได้นี่แย่เลย

ความเห็นที่ 5
lilycollins

มีเงินสำรองในบัญชีค่อนข้างอุ่นใจ เพราะบางทีจะมีอะไรที่ไม่คาดคิดแล้วต้องจ่าย อย่างน้อยๆมีซัก 25 - 30% ก็ได้ครับ 

ความเห็นที่ 6
Haritkul

กู้สร้างบ้าน ออมสินหรือ UOB เลยครับ เรทดีในระดับนึงเลย แล้วก็ต้องดูเรื่องประกันด้วยนะครับ ว่าเอาหรือไม่เอา มันก็มีข้อดีข้อเสียแตกต่างกันไปนั่นหละ

ความเห็นที่ 7
maysatt

น่าจะไหวนะ เอารายรับแล้วให้ธนาคารประเมินก็ได้ง่ายดี ถ้าไม่ไหวก็รอหน่อย เงินเดือนขึ้นแล้วก็กู้ได้

ความเห็นที่ 8
lalicream

เตรียมเอกสารหลักฐานต่างๆ แล้วไปยื่นแต่ละธนาคารเลยเดี่ยวก็รู้เองอันไหนได้ ที่ดอกถูกๆเม้นอื่นบอกไปหมดแหล่ว

ความเห็นที่ 9
sakawdao

ขอให้ได้ขอให้โดน สู้ๆนะคะ แต่ถ้ามันตึงเกินไปก็คิดว่ารออีกซักปีน่าจะดีกว่า เรื่องเงิน พอดีแบบนี้น่ากลัว

ความเห็นที่ 10
yayayarin

UOB CIMB SCB 3 ทหารลงท้าย B ที่ดูแล้วเงื่อนไขน่าสนใจ