จด หจก.แล้วขาดทุนต้องยื่นเสียภาษีรึเปล่า

คือ จดทะเบียน หจก.ทำธุรกิจขายเครื่องสำอางค์แล้วขาดทุนค่ะ จนตอนนี้เลิกทำแล้ว ต้องยื่นเสียภาษีรึเปล่าคะ แล้วต้องจ้าง สนง.บัญชีทำบัญชีให้ด้วยรึเปล่า หรือว่าจะปล่อยไว้เฉย ๆ ไม่ต้องทำไรถือว่ามีความผิดรึเปล่าคะ แนะนำด้วยค่ะ
IIน้ำตาลทรายII
ความเห็นที่ 1

ถ้าไม่มีอะไร ก็จดเลิก ห้างหุ้นส่วนไปเถอะค่ะ แต่ รอบปี 51 ต้องปิดงบการเงินส่ง กรมพัฒนาธุรกิจการค้า และ กรมสรรพากร ก่อนค่ะ จด vat ด้วยรึปล่าว ต้อง ไปจดเลิกด้วยคะ ถ้าบัญชี ของห้าง ฯ ขาดทุน ก็ไม่ต้องเสียภาษีค่ะ

รินลดา
ความเห็นที่ 2
รินลดา

ตาม คห.1 น้ำตาลทรายค่ะ

เพิ่มเติมนิดนึงค่ะ

การจดยกเลิกอาจจะยุ่งยากว่าตอนจัดตั้งเยอะ ถ้ามีสต๊อกสินค้า ก็ต้องเคลียร์ให้เรียบร้อย จนท ของทางสรรพากร อาจจะต้องเข้ามาตรวจดูสต๊อคสินค้าว่าเป็นไปตามที่แจ้งในงบการเงินหรือไม่ ยังไงก็อย่าลืมยื่นงบการเงินด้วยนะคะ

ปล.ส่งครั้งที่ 4

fff
ความเห็นที่ 3
fff

ถึงจะไม่ได้ดำเนินกิจการแล้วแต่ยังไม่ได้จดยกเลิกก็ต้องยื่นงบเปล่าและต้องเสียค่าตรวจสอบบัญชีเหมือนเดิมจ๊ะ

รินลดา
ความเห็นที่ 4
รินลดา

เจ๋งงงงงงงงง เดี๋ยวนี้ต้องส่ง ถึง 4 ครั้งถึงจะโชว์คอมเม้นท์

ความเห็นที่ 5

ใช่พี่ริน น้ำตาล ก๊อป เก็บไว้ตลอดเลย เม้นโดนอุ้ม ทำไงดีพี่ริน จับ WM มาข่มขืน เลยดีมั๊ย

กขค
ความเห็นที่ 6
กขค

อยู่เฉยๆแล้วเผาเอกสารทิ้งให้หมด

ไม่ให้เหลือหลักฐานอะไร

ไม่ต้องพบราชการ

nuukan
ความเห็นที่ 8
nuukan

เข้าไปดูนะ
ที่ www.rd.go.th
เป็นเวปของสรรพากร
ถ้าขาดทุนติดต่อกันนานๆ ก็เลิกเถอะค่ะ
แต่ก็ต้องเสียค่าชำระบัญชีเหมือนกัน