วิธี ดูคนฉลาด แกล้งโง่ เค้าดูกันยังไงเหรอค่ะ

คือเราเพิ่งเรียนจบมานะ ประสบการณ์การทำงานก็ยังน้อยอยู่ อาชีพที่เราทำ ก็ต้องออกไปพบปะ ผู้คนมากหน้า หลายตา อยู่เสมอ บางทีอย่างเวลาเราสนทนา ลักษณะการพูดคุย ของแต่ละคนก็แตกต่างกันออกไป เราจะรู้ได้ยังไงค่ะ ว่าคนไหนเป็นคนฉลาด  หรือว่า คนไหนที่เป็นคนโง่ มีวิธีดูคนไหมค่ะ ว่าบุคลิกลักษณะของคนแต่ละคน น่าจะเป็นคนยังไง แล้วคนที่ฉลาด แต่แกล้งโง่เนี่ย มันมีลักษณะเป็นแบบไหนกันเหรอ แกล้งมาหลอกถามนู่น ถามนี่เรา แบบนี้ ใช่รึเปล่า มันมีวิธีดูยังไงเหรอค่ะ เราวางตัวลำบากจริงๆ เวลาที่ต้องเจอแต่ผู้อาวุโสกว่าเรา
ตาวาว
ความเห็นที่ 1
ตาวาว

ไม่ต้องไปสนใจหรอกค่ะว่าใครจะแกล้งโง่หรือไม่แกล้ง

แค่ทำตัวไม่ให้ทะเลาะกับใคร ไม่อวดเก่งเกินไป มีความรับผิดชอบทำตามหน้าที่ที่ต้องทำให้ลุล่วงทันเวลาด้วยดีก็พอแล้วค่ะ

ส่วนใครมาถามอะไร ถ้าบอกได้ ก็บอก แต่ก็ต้องดูด้วยว่า อันไหนควรบอกอันไหนไม่ควร อันไหนควรกั๊ก อันไหนที่บอกไปแล้วทำร้ายตัวเองก็อย่าไปบอก

แค่นี้หละ โอเคละ

555+
ความเห็นที่ 2
555+

ก็ถ้าเป็นแบบ จขกท.อะโง่

ม้าห่อ
ความเห็นที่ 3
ม้าห่อ

ฮ่าๆๆ..เจอเหมือนกัน ลูกค้าที่หัวหงอก คิดว่าตัวเอง เจนจัด ..ผมทับศัพท์ไอ่พวกนี้ว่า .. ล้วงลูก คับ ไอ่พวกนี้ กวงส้นติง ที่สุด ขอบอกๆ
.
สารพัด อ่ะ-- รู้อยู่แล้ว แต่ถามเพื่ออยากรู้ว่า เรารู้จิงป่าว ..--ไม่รู้ ตะร่อมถาม ให้ตัวเองรู้ แล้ว ทีบหัวเราส่ง ---กับไอ่พวกไม่รู้อะไรเล้ย แต่ทำเป็นว่ารู้ดี มั่วมุดไปเรื่อย
...ของแบบนี้ มันต้องใช้ เซ็นส์ เอางิ สอนกันไม่ได้ จับสายตา จับเนื้อหาในการพูด ว่ามันพูดน่ะ มันพูดตรงประเด็นที่เรากำลัง สนธนาหรือป่าว หรือ แบบไอ่พวกล้วงลูก นี่ ต้องอาศัยเวลา เลยไปสักระยะ เราถึงจะรู้ว่า มันรู้อยู่แล้ว เพราะเดี๋ยวหางมันจะโผล่มาเองอ่ะ

lnwlevelup
ความเห็นที่ 4
lnwlevelup

ค่อนข้างเห็นด้วยกับเม้น 1 ค่ะ

ถ้าเราใช้สติ ทำตามหน้าที่ของเราอย่างดีที่สุดแล้ว
ใครจะหลอกอะไร แกล้งอะไรได้เล่าคะ?

ปล. เจอเม้นลุงม้าห่อทีรัย เม้นติดยากจริง จริ๊งงงงงง

เทเรซา
ความเห็นที่ 5
เทเรซา

มันไม่มีวิธีอะไรที่ดีที่สุดหรอก มันขึ้นอยู่กับประสบการณ์ ว่าแกล้งหรือไม่แกล้ง

ku....
ความเห็นที่ 6
ku....

คนฉลาดแกล้งโง่ เค้าจะไม่ถามซอกแซกคะ

เค้าจะรอให้คุณพูดออกมาเอง และเค้ารู้วิธีจะให้คุณพูดด้วย

ลุงเชพ
ความเห็นที่ 8
ลุงเชพ

พูดน้อย ต๋อยหนักไงนางหนู

ใครจะไปรู้วะ
ความเห็นที่ 9
ใครจะไปรู้วะ

ตอนไหนที่เมิงคิดว่า คนที่เมิงคุยเป็นคนโง่
ก็แสดงว่าตอนนั้นเมิงเริ่มจะโง่แล้วนะ ตะเอง
กร๊ากๆๆๆๆ

June
ความเห็นที่ 10
June

เห็นด้วยกับความเห็นที่ 6 และ 7