จูกัดเหลียง ขงเบ้ง ในชีวิตจริงชาญฉลาดมากขนาดนั้นเลยเหรอครับ

ผมเคยอ่านเรื่องสามก๊กมาหลายแบบ โดยเฉพาะขงเบ้งนี่ เป็นบุรุษที่น่ากลัวจริงๆ สามารถล่วงรู้จิตใจคนอื่น มองการณ์ไกล ประเมินสถานการณ์ล่วงหน้าได้อย่างแม่นยำ รู้ว่าใครจะทำอะไร ที่ไหน อย่างไร

รู้ไปหมดทุกเรื่อง ไม่มีเรื่องอะไรที่ไม่รู้ ของจริงขงเบ้งเป็นคนที่เก่งมากขนาดนั้นเลยเหรอครับ

แล้วในโลกนี้มีคนที่เก่งกว่าหรือเทียบเท่านักปราชญ์ขงเบ้งผู้นี้หรือไม่ครับ

น้องเหน่ยเหนย
ความเห็นที่ 1
น้องเหน่ยเหนย

อีโย่งโบราณมันก็คิดว่ามันเก่งและฉลาดรอบรู้ไปหมดซะทุกเรื่อง ...แต่ถ้าเอาไปปล่อยไว้กลางป่า 2 ชั่วโมง มันก็โดนเสือคาบไปเเดกแล้วเจ้าค๊า

เทเรซา
ความเห็นที่ 2
เทเรซา

ให้หอมแก้มทีนึง ถูกใจจจจจจจจจจจจจจจจจจ
v
v
v
v
v
v
v

แมวดำ
ความเห็นที่ 3
แมวดำ

ขงเบ้งถือว่าเป็นคนเก่งที่สุดแห่งยุคคนนึงครับ แต่ถ้าจะเทียบกับคนอื่นแล้ว ในปัจจุบันก็มีคนอย่างขงเบ้งอยู่มากมายเหมือนกัน
กุนซือหรือที่ปรึกษาแต่ละคน มีความถนัดไม่เหมือนกัน
บางคนเก่งเรื่องการบริหารบ้านเมือง การปกครอง
บางคนเก่งเรื่องการทูต
บางคนก็เรื่องการทหารวางแผน การทหาร

ตามความเห็นส่วนตัว ขงเบ้งนี่แทบจะเรียกว่าเก่งทุกด้านครับที่ว่ามาข้างบน ทำทุกอย่างได้คนเดียว และที่เรียกว่าแทบจะล้ำหน้าจริงๆคือ การข่าว สายลับ ซื้อใจคน และ PR
แต่2อย่างหลัง มีคนเหนือกว่าคือ เล่าปี่ ซึ่งเข้ากันได้เป็นปี่เป็นขลุ่ย แสดงละครเรียกเร็ตติ้งเก่งมากๆ
ขงเบ้งเองก็ขึ้นชื่อว่าอยู่แต่ในบ้าน แต่สามารถรู้ข่าวสารได้ทั้งแผ่นดิน
และได้ผลิตผลงานออกมานับไม่ถ้วนที่ใช้ได้ในการสงครามและชีวิตประจำวัน

แต่ข้อเสียที่ผมไม่ชอบคือ ปลิ้นปล้อน เจอเล่าปี่ครั้งแรกก็เสนอแผนจะไปยึดเมืองชาวบ้านซะแล้ว ชีวิตเต็มไปด้วยการขี้โกงเกินไป อ่านแล้วเจ็บใจแทนเหยื่อยังไงไม่รู้
กับอีกข้อคือ ทำงานคนเดียว ไม่สามารถสร้างคนดีมีความสามารถรุ่นต่อๆไปได้ ซึ่งถ้าเราทำงานกับคนอย่างนี้จริงๆ ยังไงก็คง

ยย
ความเห็นที่ 4
ยย

ไอสไตน์ไง

อา_อ๊าม_อ๊ด
ความเห็นที่ 5
อา_อ๊าม_อ๊ด

อืม ลอกความเห็น คุณแมวดำ เลยละกันครับแหะๆ ให้ความเห็น ถูกใจใช่เลย

emoticon emoticon

เทเรซา
ความเห็นที่ 6
เทเรซา

เหอะ...........ไม่ชอบอ่านอะ หนังสือไร้สาระ เปลืองเงิน

jimmy
ความเห็นที่ 7
jimmy

ถ้าจะเป็นใหญ่ ต้องเป็นได้อย่าง โจโฉ

ถ้าจะเป็นแมงดา ต้องเป็นได้อย่าง จิวยี่

ถ้าจะเป็นอีตัว ต้องเป็นได้อย่าง เตี่ยวเสี้ยน

ถ้าจะเป็นคนเห็นแก่ตัว ต้องเป็นได้อย่าง เล่าปี่

ถ้าจะเป็นนักพนัน ต้องเป็นให้ได้อย่าง ขงเบ้ง

...
ความเห็นที่ 8
...

ผมว่าไม่นะ ถ้าได้อ่านฉบับประวัติศาสตร์ของเฉินโซ่วก็จะเห็นครับ ลงจากดอยมังกรหลับมาร่วมงานกับเล่าปี่ครั้งแรกก็ต้องพาเล่าปี่วิ่งหนีโจโฉชนิดที่ว่าเสียเมียไปคน แล้วเกือบจะเสียลูกแถมจูล่งยังแทบแย่ ดังนั้นแล้วผมว่าขงเบ่งนี่ไม่เท่าไหร่หรอกครับ

จูกัดฉุ่ย
ความเห็นที่ 9
จูกัดฉุ่ย

ผมนี้แหละ ขงเบ้ง กลับชาติมาเกิด ฮิฮิ

ทั่นจนแดกไก่
ความเห็นที่ 10
ทั่นจนแดกไก่

น้องเหน่ยเหนยพูดถูกใจพี่จัง 555555
โง่แล้วอวดฉลาดอย่างมัน ถ้าหุงข้าวเป็นกูให้เหยียบหน้าเลย