เวลาเพื่อนๆสมัครเรียนมหาลัย ใช้เหตุผลอะไรพิจารณาสถานศึกษาบ้าง

สงสัยว่าตอนนี้น้องชายเราต้องสมัครมหาวิทยาลัยเอกชน เพื่อนๆคนไหนดูมาตรฐานที่
แต่ละสถาบันกันบ้าง เราเพิ่งจะรู้ว่ามีการรับรองมาตรฐานอยู่ด้วย

สำนักงานคณะกรรมการการอุดมศึกษา ร่วมกับสำนักงานรับรองมาตรฐานและประเมิน
คุณภาพการศึกษา (องค์การมหาชน) จัดประกวดระบบการประกันคุณภาพการศึกษา
ภายในสถานศึกษาระดับอุดมศึกษา ประจำปีการศึกษา 2550 โดยมี สถาบันการศึกษา
ส่งเข้าประกวด จากทั่วประเทศรวม 25 แห่ง ทั้งจากสังกัดกระทรวงศึกษาธิการ
สังกัดกระทรวงสาธารณสุขและสังกัดกระทรวงกลาโหม

ซึ่งเกณฑ์ที่ใช้ตัดสินประกอบด้วย

1. การพัฒนาคุณภาพ การตรวจสอบคุณภาพและการประเมินคุณภาพ
2. กระบวนการดำเนินงานที่เป็นแนวปฏิบัติที่ดี และ
3. จุดเด่นจุดที่ควรพัฒนา และแผนพัฒนาคุณภาพการศึกษาและมาตรฐานการ
ศึกษาของสถาบัน

และผลการตัดสินสถานศึกษาที่มีระบบการประกันคุณภาพการศึกษาภายในประจำ
ปีการศึกษา 2550 ได้มาตรฐานผ่านเกณฑ์เพียง 8 สถาบันเท่านั้น เรียงลำดับตาม
ตัวอักษร ดังนี้

1. จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย
2. มหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์
3. มหาวิทยาลัยขอนแก่น
4. มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลธัญบุรี
5. มหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์
6. มหาวิทยาลัยแม่โจ้
7. มหาวิทยาลัยหอการค้าไทย
8. มหาวิทยาลัยอัสสัมชัญ

ตอนนี้เราดูคณะให้น้องของหอการค้าอยู่ ไม่ทราบว่าเพื่อนๆ หรือน้องๆคนไหนดู
คณะไหนดีๆไว้บ้าง น้องเราเค้ายังไม่รู้เลยว่าจะเรียนอะไร เราเลยแนะนำให้เรียน
บริหารดูก่อน เพราะเราว่าน่าจะไม่ยากสำหรับน้องเรา มีใครเลือกเหมือนเราบ้าง

โย่งโบราณ
ความเห็นที่ 1
โย่งโบราณ

ความเห็น 2 ถ้าคิดว่าที่ๆ ที่ว่าเรียนสนุกลุกนั่งสบายช่วยอธิบายอาการที่ว่านี้หน่อย Pedophilia

น้ำเงาะ
ความเห็นที่ 2
น้ำเงาะ

จุฬาก่อนเลยคับ ผู้หิน่าเย๊ดมากๆ

รองมาก็มหิดล ผู้หิใสๆ วัยทีน ดูสะอาด

เทเรซา
ความเห็นที่ 3
เทเรซา

ไม่ต้องแปลกใจหรอกครับ ไม่ว่าจะจัดอันดับอะไร กูก็เห็นสถาบันนี้อันดับ 1 ตลอด คือใจมันเนี่ยไม่คิดจะแพ้เค้าเลย หรือแพ้ไม่เป็น เคยมีสถาบันนึงได้ที่ 1 บ้าง ก็โอดครวญ ไม่ยอม ยอมไม่ได้ ก็คนในนั้นแหละมันจัดกันเองงงงงงงงงงงงงงงงง

เจ้าแม่หันตรา
ความเห็นที่ 4
เจ้าแม่หันตรา

1สำนักหัวซาน
2สำนักง้อบั้ย
3สำนักบู้ตึ้ง
4สำนักเส้าหลิน
5วังบุปผา
6พรรคสุริยันจันทรา
emoticon

อา_อ๊าม_อ๊ด
ความเห็นที่ 5
อา_อ๊าม_อ๊ด

เลือกใกล้บ้านไว้ก่อนอะครับ

ขี้เกียจตื่นครับ บ้านอยู่แถวสุขุมวิท

ตอนนั้นมี ตัวเลือกให้ก็ มศว ประสานมิตร กับ หัวหมาก
มศว ต้องสอบ แต่ไม่ได้ไปสอบ emoticon

แหะๆ emoticon

อา_อ๊าม_อ๊ด
ความเห็นที่ 6
อา_อ๊าม_อ๊ด

ถ้า ม.กรุงเทพ ยังให้เรียนอยู่ที่กล้วยน้ำไท 4 ปี เลย ก็เนียนเลย ใกล้สุดๆ แต่พอรู้ว่า ไปเรียน รังสิต ก็ไม่ไหวละครับ

emoticon

แมวดำ
ความเห็นที่ 7
แมวดำ

เรียนมหาลัย ถ้าไม่เข้าคณะสายอาชีพจริงๆ ผมว่าเรียนเอาสังคมดีกว่าครับ
ตอนผมเรียน ผมก็เลือกมหาลัยที่คิดว่าจบมาแล้วมีคอนเนคชั่นดีๆหน่อย

กุละเบื่อ
ความเห็นที่ 8
กุละเบื่อ

แค่ 8 สถาบันเหรอน้อง
พี่ว่า ตกสำรวจ หรือเปล่าละน้อง

เท่าที่พี่รู้นะค่ะ สถาบันวิจัยแห่งชาติ
ที่เขามประเมินระดับคุณภาพทางการศึกษาในระดับอุดมศึกษา
ยังไม่ได้ ลงมติเลยนี้ค่ะ เอาข้อมูลมัวๆ มาจากไหนนะค่ะ คุณน้อง เจ้าของกระทู้

เดียวนี้ระดับมาตรฐานของสถาบันระดับมหาวิทยาลัย
เขาวัดกันที่ การทำวิจัยนะจ้ะ คุณน้อง

กุละเบื่อ
ความเห็นที่ 9
กุละเบื่อ

เท่าที่รู้นะจ้ะว่า
มาตราฐานการสอน การจัดกระบวนการบริหารการศึกษา
โดยเฉพาะมหิดลนะ เขาร่วมมือกับมหาวิทยาลัยต่างชาติด้วยนะจ้ะ

แล้วเนี่ย ไม่ติดอันดับได้ไงละจ้ะ

ข้อมูล ไม่สมประกอบนะจ้ะเนี่ย

เน่าๆๆมากนะจ้ะ

_Tiky_
ความเห็นที่ 10
_Tiky_

ตอนนั้นดูคณะที่อยากเรียนก่อนเป็นอันดับแรกอ่ะค่ะ
แล้วดูว่ามหาลัยไหนมีคณะนี้อยู่บ้าง
ชื่อเสียงของคณะนี้ในสถาบันนั้น ๆ เป็นอย่างไร

ส่วนถ้าน้องของ จขกท ยังไม่มีเป้าหมายคณะที่เรียน
เราว่าเรียนบริหารก้อดีเหมือนกันค่ะ เราสนับสนุน