เพื่อนให้เปิดบัญชีเงินฝากเป็นชื่อเราให้เขา จะเป็นไรหรือเปล่า

พอดีมีเพื่อนคนหนึ่งที่สนิทกันพอสมควร

แต่ไม่สามารถเรียกได้ว่าเพื่อนสนิทเต็มปาก (เอ๊ะ ยังไง...เข้าใจเราหน่อยละกันนะ แหะๆ)

เขามาขอให้เราช่วยเปิดบัญชีเงินฝากให้กับเขาโดยใช้ชื่อเราเปิดบัญชี

โดยที่เขาออกค่าใช้จ่ายในการเปิดบัญชีทั้งหมด

เขาให้เหตุผลว่าต้องการเก็บเงิน  เพราะเป็นคนเก็บเงินไม่ค่อยอยู่

ถ้าเปิดบัญชีเป็นชื่อคนอื่น  เวลาจะถอนออกมาจะได้ยุ่งยากกว่าเป็นชื่อของเขาเอง

และชื่อเจ้าของบัญชีต้องเป็นเพื่อนที่ไว้ใจได้นั่นก้อคือเรา

เราก้องง ๆ แต่ก้อพอเข้าใจในสิ่งที่เขาอธิบาย

แต่ทีนี้เรื่องเงิน ๆ ทอง ๆ ไม่เข้าใครออกใคร  เราขอไม่ไว้ใจเขาไว้ก่อน

เลยอยากจะถามเพื่อน ๆ ว่า ถ้าเขาคิดไม่ซื่อกับเรา  แล้วเราไปเปิดบัญชีชื่อเราให้เขา

(ลืมบอกไปเปิดบัญชีเสร็จแล้ว  สมุดบัญชีและบัตรเอทีเอ็มเขาจะเก็บไว้เอง)

เขาจะสามารถเอาไปทำอะไรที่จะทำให้เราเดือดร้อนได้บ้างไหม

รบกวนเพื่อน ๆ ช่วยตอบด้วยนะคะ  อยากช่วยเพื่อนก็อยาก  แต่ก็ไม่อยากไว้ใจร้อยเปอร์เซ็นต์

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบค่ะ

fatslim
ความเห็นที่ 1
fatslim

โดน แอบอ้างได้สิครับบ สมมุติ ถ้าเค้าเอาไปขายของผิดกฎหมาย แล้วให้โอนเงินมาที่บัญชีนี้ แล้วโดนจับ คนที่ซวยคนแรกคือเราน่ะครับบ
ถ้าจะเก็บเงิน แต่บัตรเอทีเอ็ม อยู่กับเค้า ก็ไม่มีประโยชน์อะไร
ปล.ก็อยู่ที่เราด้วยอ่ะครับ ว่าไว้ใจเพื่อนได้แค่ไหน

นู๋แก้มป่อง
ความเห็นที่ 2
นู๋แก้มป่อง

อย่าเด็ดขาด

มีเพื่อนสมัยเรียนคนนึง ทำงานบริษัทแล้วมาขอเพื่อนอีกคนนึง

ให้ทำแบบคุณนี่แหละ เค้าก้อจะโอนเงินทีละหลายหมื่น

เปงอย่างนี้ไปพักใหญ่เลย

แล้วคือ จริงๆเนี้ย เพื่อนคนเนี้ย ยักยอกเงินบริษัท โดยการโอนมาที่บัญชีเพื่อนอีกคน แล้วก้อลาออกจากที่ทำงาน

เลวไหมละ อย่าเสี่ยงดีกว่านะ

เตือนด้วยความหวังดี

ตอนนี้บริษัทนั้นก้อตามจนได้เรื่องราวแล้ว คือสงสัยแล้วก้อดูการโอนเงินไป-มา จนเพื่อนเจ้าของบัญชีเกือบซวย

แต่จับเพื่อนคนที่ยักยอกได้แล้ว

เฮ้อ..ของคนอื่นไปเอาของเขามากรรมตามสนอง

พ่อแม่ได้ขายที่ใช้หนี้ให้ลูก อนาจใจจิงๆ

Rich
ความเห็นที่ 3
Rich

คลิกเลยนะ ได้เงินใช้ฟรีๆจริงๆ
http://daughter027:-)

Rich
ความเห็นที่ 4
Rich

คลิกเลยนะ ได้เงินใช้ฟรีๆจริงๆ
http://daughter027:-)

ริณี
ความเห็นที่ 5
ริณี

อ่ะนะ เก็บเงินไม่อยู่ แต่จะเก็บ Book กะ ATM ไว้เอง มันต่างกับใช้ชื่อตัวเองเปิดบัญชีไหมเนี่ย
นอกจากแนะนำว่าไม่ต้องไปทำให้ แล้วยังอยากจะบอกอีกว่า:-)งๆเพื่อนคนนี้ไว้บ้างเต๊อะ

น้องเหน่ยเหนย(ตัวจริง)อิงIP
ความเห็นที่ 6
น้องเหน่ยเหนย(ตัวจริง)อิงIP

เคยมีเพื่อนคนนึงค้ายาบ้า แล้วใช้บัญชีเพื่อนอีกคนนึงในการหมุนเวียนเงินสด จากการค้ายา ตอนนี้ไอ้นั่นโดนจับแล้ว แต่เพื่อนที่อยากมีเงินสดหมุนเวียนเพื่อจะขอทำบัตรเครดิต ยังต้องขึ้นโรงขึ้นศาลอยู่เลยเจ้าค่ะ! emoticon

kaelovenote
ความเห็นที่ 7
kaelovenote

อย่าดีกว่าคะ เหตุผล ดังที่หลายๆ กระทู้ได้กล่าวไป และถ้าเขาเก็บสมุด+atm ไว้เอง ก็ไม่ต่างอะไรกับเขาเปิดบัญชีเอง ยกเว้นเขาต้องการโยน....อะไรๆ สักอย่างให้คุณรับแทน

jojo
ความเห็นที่ 9
jojo

เงินสี่ด้าน

1 ลูกจ้าง (เหนื่อยตลอดชีวิต)
2 ธุรกิจส่วนตัว (เหนื่อยตลอดชีวิต)
3 เจ้าของกิจการ (มีอิสระภาพทางการเงินและเวลา)
4 นักลงทุน (มีอิสระภาพทางการเงินและเวลา)

คุณอยากเป็นอะไร?

อยากเป็นข้อ 3,4 ลองเข้าไปดูวิธีการเป็นเจ้าของกิจการ

www.agelmoney.com

เพื่อนชั่ว
ความเห็นที่ 10
เพื่อนชั่ว

โดนหลอกชัว เก็บเงินไม่อยุ่ แล้วบัตรเอทีเอ็มไว้กะตัวมันจะเก็บอยุ่ได้ไง แนะนำว่าไม่เปิดให้ไม่พอ เลิกคบได้เลิกคบเลยจะดีกว่า เพื่อนแบบนี้