พิธีเข้าบ้านทำอย่างไร

ดิฉันซื้อบ้านมือสองมาใหม่

กำลังจะย้ายเข้าไปอยู่ อยากทราบพิธีการนำพระเข้าบ้านทำอย่างไร

เรียนผู้รู้ช่วยตอบที

ขอบพระคุณ

ความเห็นที่ 1
vickrx12

ก็เดินเข้าบ้านไม่ต้องมีพิธีอะไรมาก ถือศีล5
เป็นคนดี สวดมนต์ทุกวัน ร่ำรวยเจริญรุ่งเรือง ไม่ต้องเสียเงินไปทำพิธีอะไร บ้านเรือนทำให้สะอาดน่าอยู่ก็พอแล้วครับ emoticon

ความเห็นที่ 2
2nn4

เอาเป็นว่าให้คำแนะนำจากที่เคยทำมาแล้วนะคะ เขาบอกว่าให้เตรียมเครื่องครัว ข้าวสารอาหารแห้ง และน้ำดื่ม ให้พร้อมค่ะ บางคนก็ต้องเตรียม ครก เตา เข้าบ้านใหม่ด้วย ก็เพื่อความสบายใจ ให้การเริ่มต้นใหม่อาหารการกินพร้อม นั่นเองค่ะ และวันที่เข้าบ้าน ก็ให้อัญเชิญ พระพุทธรูป จุดธูปเทียน ดอกไม้สักการะท่านซะขอให้ท่านปกปักรักษา คุณ และบริวารด้วยนะคะ หลังจากนั้นก็ ให้จุดธูป 5ดอก บอกเจ้าที่ ให้ปกปักรักษาเหมือนกัน ตอนที่เราเข้าบ้าน ก็มีอาหาร คาวหวาน น้ำ ถวายพระ และ เจ้าทีด้วยน่ะค่ะ ก็อย่างที่หลายคนแนะนำนะ เอาที่คุณเจ้าของบ้านสะดวก และสบายใจนะ สิ่งใดที่ทำแล้วคิดว่าสบายใจไม่ได้รบกวนใคร ไม่เดือดร้อนใคร ก็จัดเลยค่ะ อีกอย่างนะ คิดว่า งัยก็บ้านของเรา ทำอย่างไรไป ก็เราเองนั่นแหละ ที่ได้รับผลของการกระทำนั้นนะคะ อย่างไรก็ตาม ขอแสดงความยินดี กับบ้านใหม่ด้วยนะคะ

ความเห็นที่ 3
2nn4

ลืม บอกอีกอย่างหนึ่งนะคะ วันที่จะย้ายเข้าบ้านใหม่ ให้คิด ทำ และ พูด แต่สิ่งดี ๆ ที่เป็นมงคลนะคะ อะไรขัดใจ ก็ปล่อย ๆ ไปนะคะ ให้ผ่านวันนี้ไปก่อนน๊ะ ให้คิดเสียว่า เริ่มต้นแต่สิ่งดี ๆ นะคะ...จะหาฤกษ์หายามก็ดีนะ เพื่อความสบายใจ หรือจะเอาฤกษ์สะดวก ก็ดีค่ะ...โชคดีค่ะ

ความเห็นที่ 4
ลองครับ

ไม่มีข้อมูลเรื่องนี้เลยครับ เอาเป็นว่า จขกท ลองไปที่ www.palungjit.com ตั้งกระทู้ในนั้นดีที่สดุครับ เดี๋ยวผู้รู้จะุมาตอบเองครับ ลองดู

ความเห็นที่ 5
day

ทำงานง่ายๆ รายได้สูง แค่คุณมี computer และเวลาว่างแค่วันละ 1 ชม ก็สร้างรายได้ให้คุณไม่จำกัด
ดูรายละเอียดเพิ่มเติมที่ http://secure.gdimakemerich.com/index_th.php?userid=dayjay หรือ ติดต่อ sirakreng 0846491169 ค่ะ
ย้ำว่าไม่ใช่การขายของ หรือเปิดเมลล์ ขอคนที่ตั้งใจ อยากมีรายได้จริงๆค่ะ

ความเห็นที่ 6
day

ทำงานง่ายๆ รายได้สูง แค่คุณมี computer และเวลาว่างแค่วันละ 1 ชม ก็สร้างรายได้ให้คุณไม่จำกัด
ดูรายละเอียดเพิ่มเติมที่ http://secure.gdimakemerich.com/index_th.php?userid=dayjay หรือ ติดต่อ sirakreng 0846491169 ค่ะ
ย้ำว่าไม่ใช่การขายของ หรือเปิดเมลล์ ขอคนที่ตั้งใจ อยากมีรายได้จริงๆค่ะ