ปลาอะไรที่ตัวเล็กตอดแรงๆ หาซื้อได้ทั่วไป

อยากทราบว่ามีปลาอะไรบ้างที่ตัวเล็กตอดแรงๆ หาซื้อได้ทั่วไปตามสวนจัตุจักรน่ะค่ะ จะให้มันช่วยตอดรักษาแผลค่ะ ท่านใดทราบหรือเคยใช้วิธีนี้รักษาแผลช่วยแนะนำด้วยนะคะ เราชอบเลี้ยงปลาอยู่แล้วด้วย ที่บ้านมีอ่างปลาหลายอ่าง แต่ไม่รู้จะเอาปลาอะไรมาเลี้ยงดี เลยอยากเลี้ยงแบบได้ประโยชน์อีกทางนึงด้วยน่ะค่ะ รบกวนผู้รู้ด้วยนะคะ ขอบคุณมากเลยค่ะ
ปลาทูอยู่ในตู้
ความเห็นที่ 1
ปลาทูอยู่ในตู้

ไม่ต้องใช้ปลาหรอก ใช้ปอมซังดีกว่า งานถนัดปอมเขา

เรื่องดูด เรื่องตอดเขาคล่อง ทุ่มสุดตัวเกินค่าจ้าง เอิ๊กๆๆ

คห. 8

เขาใช้ปลิงดูดเลือดเสียจากแผล เพราะน้ำลายของปลิงจะมีสารทำให้แผลสมานกัน

แต่เขาจะทำความสะอาดฆ่าเชื้อปลิงก่อนนำมาใช้งาน

สัตว์อีกอย่างที่เขาเอามารักษาคนคือผึ้ง ใช้ต่อยคนที่มีปัญหาเกี่ยวกับความรู้สึก