ตอนนี้ผมกำลังตกงาน จะไปเอาเงินชดเชยประกันสังคม ต้องทำไงบ้างคับ พี่ๆคนไหนรู้ช่วยบอกผมเอาบุญหน่อยนะคับ

ตอนนี้ผมกำลังตกงานน่ะคับ เห็นเค้าบอกว่าเราสามารถไปเอาเงินประกันสังคมจากสำนักงาน แต่ผมไม่รู้ว่าต้องเตรียมหลักฐานอะไรบ้างน่ะคับ แล้วมันจะยุ่งยากรึป่าว ใช้เวลานานมั๊ยกว่าจะได้เงินมาใช้ แล้วมันได้ถึงกี่เดือนเหรอคับ

ยังไงฝากพี่ๆ ที่มีความรู้ตรงเรื่องนี้ช่วยตอบผมหน่อยนะคับ ตอนนี้ลำบากมากเลย อยากเงินตรงนี้มาใช้จ่ายก่อนได้งานใหม่น่ะคับ

ก็องโต้@ยูไนเต็ด
ความเห็นที่ 2
ก็องโต้@ยูไนเต็ด

แต่สิทธิ์การรักษา ใช้ได้ 6 เดือน นะคับ นับจากวันที่หน่วยงานคุณแจ้งไปยัง ปกส.
โดยที่คุณ ไม่ต้องเสียเงินจ่ายเป็นเวลา 6 เดือน นับจากวันที่คุณว่างงาน ...

เมื่อครบ 6 เดือน คุณยังไม่ได้งาน ...
หากคุณต้องการใช้ ปกส. อีก ก็ยื่นทำเรื่อง ขอสิทธิ์ประกันตนเอง ตกเดือนละ 400 กว่าบาท นะคับ ตัวเลขไม่ชัวร์นะ แต่ 400 กว่าบาท ไม่เกิน 500 แน่นอน ...

ถ้าไม่ทำต่อ ทาง ปกส. เค้าก็จะเดินเรื่องออกบัตรทอง ( บัตรประกันสุขภาพถ้วนหน้า ) กับทาง รพ. ให้กับคุณ น่ะคับ ...

ความเห็นที่ 3