มหาลัยเปิด(ม.รามคำแหง)กับ มหาลัยปิดทั่วไปมันแตกต่างกันตรงไหน

พอดีช่วงนี้เพื่อนหลายคนคง เครียดกับการลุ้นเข้ามหาลัยกันนะครับ ผมมีคำถามคาใจมา 3 ปีแล้ว พอดีผมได้ยินอาจารย์คนหนึ่งในโรงเรียนเขาพูดว่า คนที่จบราม กับมหาลัยปิด นั้น ถ้าตอนไปสมัครงานแล้วยังไง เขาก็ต้องเลือกมหาลัยดังๆ อยู่ดี(คงไม่ต้องบอกว่ามหาลัยใด ดัง และเป็นของรัฐส่วนใหญ่) แต่ผมก็แสดงความคิดเห็นกับแกไปว่า คนที่จบรามคือคนที่ชนะใจตัวเอง(เฉพาะ พวกจบ 3 ปี 4 ปีนะ) เขาต้องขยันเป็นพิเศษกว่า เด็กมหาลัยปิด เขาต้องสอบให้ได้คะแนนดีๆ ซึ่ผมคิดว่ายังองค์กรต่างคงต้องการบุคลากรที่ขยันอยู่แล้วโดยเฉพาะพวกจบ 3 ปีครึ่ง หลังนั้นผมก็เถียงกับแกมาตลอดเลย และเวลาผมกลับบ้านส่วนใหญ่ผู้ปกครองต่างๆ เขาต้องการให้เด็กเข้ามหาลัยปิด ดังๆๆๆๆทั้งนั้น พอผมบอกว่าจะเข้าราม(บ้านหนูจนนิ แต่เกรด กุ ไม่จนตาม) พอเขาถามว่าเราจะเข้าอะไร พอเราบอกว่า ราม เขาจะส่งสายตาเหยียด เหมือนคนชนชั้น

เห็นแล้วหนาวร้อนเลย ตอนนี้ผมอยากให้มีการสร้างความเข้าใจใหม่ในหมู่ปกครอง ว่า นักศึกษา นักเรียน จะดีจะเก่งได้ขึ้นอยู่ที่ตัวเราเอง มิใฃ่ มหาลัย ถ้าขึ้นอยู่กับมหาลัย ป่านนี้คงไม่มีรามคำแหงแล้ว(ถ้าอยากเด็กเก่งก็ให้รัฐเอาเด็กยัดจุฬาอย่างเดียวไปสิ จริงมะ) และอีกอย่างมหาลัยปิดดังๆ ไม่ดีเด่นอะไรเรื่องการศึกษาหรอก ก็แค่เลือกคนเก่งไปเรียนเท่านั้น เอ ง ข้าพเจ้าอยากจะถามทุกคนชาว mthai ว่าตกลง รามคำแหงมันไม่ดีขนาดนั้นเลย หรอ?

(แต่แม่เราสนับสนุนนะ และเขาอยากบอกเลยนะว่าการศึกษาที่ได้มาด้วยการลงทุนน้อยนั้นแหละคือการศึกษาที่ดีที่สุดคุ้มที่สุด และฉลาดที่สุด และคนจะเรียนดีเรียนเก่งมิใช่ขึ้นอยู่มหาลัย มันอยู่ที่ตัวเรา เปงไงแม่กุจบ ป.4 คิดได้ขนาดนี้ ป.ตรี คิดได้หรือเปล่า )

เขียนผิด หรือข้อความไปกระทบต่อใครขออภัย ด้วยล่ะกัน เพราะไม่ได้เจตนา

(สงสารพวกเด็กยากจนแต่ไปกู้เรียนจนหมดเป็นแสนๆ กว่าจะหางานกว่าใช้เขาหมด

คงเหนื่อแย่เลยจริงมะ

sailomsaengdaed
ความเห็นที่ 1
sailomsaengdaed

ต่างกันตอนเข้าอย่างเดียวกับ
แต่ตอนจบออกมา ไม่เี่กี่ยวกับคุณ เรียนอะไรที่ไหนมา

มันอยู่ที่คุณได้อะไรมามากกว่าครับ

ความเห็นที่ 2

อเม
ความเห็นที่ 3
อเม

สานรี

อเม
ความเห็นที่ 4
อเม

สานรี

ไม่เอ๋ยนามนะครับ
ความเห็นที่ 5
ไม่เอ๋ยนามนะครับ

ผมขอให้ความคิดเห็นว่า

ที่คุณบอกว่ารามอ่ะ 3-4 ปีจบ เด็กมันต้อง ขยัน ขยันก็จริงครับ

แต่ไอ้ที่คุณบอกว่าขยันนะ มันก็แค่ งานเยอะ มันไม่ได้
งานน้อยแต่ยากโค-ตะ-ระ เหมือนมหาลัยปิดทั่วไป

มหาลัยปิดเสียค่าเรียน น้อยกว่ามหาลัยเปิดนะ อย่าเข้าใจผิด

มหาลัยเปิด มีตังค์เป็นแสนๆล้านๆ+กับการขยันแบบสุดยิด ก็เป็นอันจบ

ส่วนมหาลัยปิด นั้น คุณต้องใช้ความรู้และแข่งกับคนอื่นเพื่อแลกกับตังค์ค่าเรียนที่ใช้น้อยกว่ามหาลัยเปิดเป็น 4-5 เท่า

คุณลองคิดดูนะครับ คนที่สอบEnt มหาลัยปิดแล้วติดอ่ะ มันน่าภาคภูมิใจ กว่าการ นำเงินไปจ่ายค่าเทิอมอันแสนแพงไหม

พงศ์ภรณ์
ความเห็นที่ 6
พงศ์ภรณ์

อยากไปดูว่าดีขนาดไหนและตื่นเต้นเพียงไหน

พงศ์ภรณ์
ความเห็นที่ 7
พงศ์ภรณ์

ถ้า3-4ปีไม่จบละจะทำไงต่อครับ

อยากรู้
ความเห็นที่ 8
อยากรู้

แล้วสรุปว่ามหาลัยเปิดกับมหาลัยปิดอย่างไหนมันดีกว่ากัน

คนน่ารัก
ความเห็นที่ 9
คนน่ารัก

เข้ารามดีแค่ไหน