สงครามเวียตนาม จุดเริ่มต้นเกิดขึ้นจาก ปัญหาความขัดแย้งทางความคิดเพียงอย่างเดียวเลยเหรอครับ??

สงครามเวียตนาม จุดเริ่มต้นเกิดขึ้นจาก ปัญหาความขัดแย้งทางความคิดเพียงอย่างเดียวเลยเหรอครับ??

คือผมไม่รู้ตื้นลึกหนาบางทางการเมืองอ่ะครับ เลยเข้าใจว่ายังงี้ แต่ผมไม่แน่ใจว่า มันมีเรื่องเกมส์การเมือง หรือมีกลุ่มอะไรอยู่เบื้องหลังการก่อสงครามครั้งนี้รึเปล่า (เช่น มีกลุ่มพ่อค้าอาวุธหนุนหลัง สนับสนุนให้คนทำสงคราม)

หรือว่า เป็นเพราะปัญญาความขัดแย้งทางความคิดตัวเดียวล้วนๆเลย ซึ่งเป็นอีกครั้ง ที่มนุษย์ใช้สงครามเป็นเครื่องมือ ยืนยันความคิดตนเองว่าถูกต้อง ของผู้นำเพียงบางคนเท่านั้น

ปล.ขอบคุณคำตอบครับ คนเราต่างความคิด ต่างอุดมการณ์กันได้ แต่อย่าใช้สงครามเป็นเครื่องตัดสินเลยนะครับ แตกต่างได้แต่อย่าแตกแยก ครับ

พงษ์เพชร@hotspur
ความเห็นที่ 1
พงษ์เพชร@hotspur

มาจากระบอบการปกครองเพราะอเมริกาเป็นฝ่ายเสรีนิยม(ประชาธิปไตย)แต่เวียดนามเป็นฝ่ายสังคมนิยม(คอมมิวนิสต์)จึงเกิดความขัดแย้งเพราะช่วงนั้นอเมริกาได้ประกาศว่าคอมมิวนิสต์จะต้องหมดไปจากโลกนี้

Life On The Rock
ความเห็นที่ 2
Life On The Rock

เขาเรียกว่า "สงครามตัวแทน"

ยุคสงครามเย็นนะ..พอผ่านไป

รัสเซียเริ่มหมดอำนาจลง

สหัฐก็เริ่มกร่างซิค๊าฟพี่น้อง

เรื่องของเรื่อง ไอ้สหัฐ มันอยากเป็นพี่ใหญ่ของทุกประเทศ ก็เลย เสือ-ก ไปทั่ว ครอบงำไปทุกที

ส่วนจีน เป็นคอมมิวนิสต์ ก็ต้องแผ่อำอาจลงมา
อีกทั้งเวียดนามก็เป็นของตนมาก่อน
เลยยอมเสียหน้าไม่ได้อีกทั้ง สหัฐ เริ่มกวน-ตีน ค๊าฟพี่น้อง กร่าง +เสือ-ก ไปทุกทีละ

ยุคสงครามเลยมีเวียดนามเหนือ-เวียดนามใต้
ก็เหมือนกับ เกาหลีเหนือ-เกาหลีใต้นะละ

สหัฐเสือ-กที่ไหน บ้านช่องคนอื่นวุ่นวายไปหมดละ

ประวัติศาสตร์ ผู้ชนะสงคราจะเป็นผู้เขียนเสมอ
ดังนั้น เรื่องบ้างเรื่อง จะต้องมอง ตามความเป็นจริง

ดูได้จาก คนเวียดนาม จะมีกลุ่มต้อต้านสหัฐ
จนชนะและสหัฐยอมแพ้ไป...จีนก็ยอมให้เวียดนาม
ปกครองตนเองได้ ในปัจจุบันนี้